ตัวอักษรบนล้อยางซ่อนความหมายอะไร (Ep.2)

“ซื้อรถมานานแล้ว แต่จำไม่ได้เลยว่าล้อรถของเรามีขนาดสูง-ต่ำ กว้าง-ยาว เส้นผ่าศูนย์กลางเท่าไหร่” เอาล่ะครับ วันนี้ MR.OOHOO มีวิธีเช็คง่ายๆมาให้ทุกท่านแล้วครับ เพียงท่านลองสังเกตุที่ล้อยางของท่าน จะพบว่าตรงแก้มล้อยางมีตัวเลขและตัวอักษรอยู่ ซึ่งมันไม่ใช่ตัวเลขมั่วๆครับ แต่จะมีความหมายซ่อนอยู่ทุกตัวอักษร แล้วตัวอักษรจะบอกอะไรบ้าง เราไปดูกันเลยครับ

ยกตัวอย่างเช่น 185/75R14 82S
185หมายถึง ขนาดความกว้างของยางต่อมิลลิเมตร
75 หมายถึง ความสูงของแก้มยาง หน่วยเป็นเปอร์เซ็นต์
Rหมายถึง ชนิดของยาง
14หมายถึง เส้นผ่าศูนย์กลางของล้อ
82หมายถึง ขีดการรับน้ำหนักหรือบรรทุก
sหมายถึง ความเร็วสูงสุดที่ถูกต้องตามกฎหมาย180 ก.ม./ช.ม.

ทีนี้ก็ถึงตาท่านแล้วครับ ลองกลับไปดูที่รถของท่านกันเลยครับ ว่าเป็นยางชนิดไหน สามารถรับน้ำหนักได้เท่าไหร่ ขับเร็วได้ขนาดไหน เพราะข้างต้นเป็นเพียงตัวอย่างของล้อชนิดหนึ่งครับ ซึ่งรถแต่ละรุ่นก็จะมีความแตกต่างกันไป ยังไงก็ต้องศึกษาไว้ให้ดีก่อนครับ เพราะหากเราละเลย ขับรถเร็ว บรรทุกของเกินขีดจำกัด หรือเปลี่ยนล้อยางเพียงเพื่อความสวยงาม แต่ลืมคำนึงถึงความปลอดภัย ก็อาจจะส่งผลเสียให้ท่านและรถของท่านนะครับ

ในกรณียางแตกหรือระเบิด หากท่านได้เลือกทำประกันรถยนต์ชั้น 1 ก็จะได้ความคุ้มครอง 50% แต่ถ้ากรณีบรรทุกน้ำหนักเกินจนทำให้ยางแตกหรือระเบิด ก็จะไม่ได้รับความคุ้มครองครับ ท่านใดที่สนใจทำประกันออนไลน์ ท่านสามารถเลือกซื้อผ่านแพลตฟอร์มออนไลน์ได้ที่ www.oohoo.io ซึ่งสามารถเปรียบเทียบแผนประกันด้วยตัวท่านเอง จากบริษัทประกันชั้นนำถึง 30 บริษัท แถมยังได้รับราคาที่ถูกมากๆอีกด้วยครับ

OOHOO นอกจากจะมีประกันรถยนต์แล้ว ก็ยังมีประกันรถมอเตอร์ไซค์และประกันเดินทาง ให้ท่านได้เลือกซื้อกันง่ายๆบนโลกออนไลน์ด้วยนะครับ เราให้ท่านจ่ายสบายๆในราคาที่ถูกที่สุด แถมเลือกผ่อนเงินสด 0% ก็ได้นะครับ ถ้าอยากซื้อแล้วก็คลิกเลยคร๊าบบบ www.oohoo.io