4 วิธีแลกเปลี่ยนเงินตราให้คุ้มค่า

เดินทางไปต่างประเทศแต่ละที ค่าใช้จ่ายก็มากแล้ว ไหนจะต้องแลกเงินเพื่อนำไปจับจ่ายใช้สอยในประเทศนั้น ๆอีก มีหลายท่านที่อาจจะต้องเตรียมเงินไปช็อปปิ้งกันด้วย ไม่รู้จะเซฟเงินตรงไหนเลยใช่ไหมล่ะครับ ในวันนี้ MR.OOHOO ก็มีทริคง่ายๆมาฝากทุกท่าน ที่จะช่วยให้ท่านแลกเงินได้คุ้มค่าที่สุด เอาล่ะครับจะมีอะไรบ้าง ตามมาดูกันเลย

1. ติดตามข่าวสารสถานที่รับแลกเงิน เพราะจะมีการอัพเดทค่าเงินอยู่เรื่อยๆ หากเรามีแพลนจะเดินทางก็สามารถแลกเก็บไว้ก่อนได้ครับ เพราะอัตราการแลกเปลี่ยนเงินตราต่างประเทศจะมีการเปล ี่ยนแปลงอยู่ตลอด
2. เปรียบเทียบอัตราแลกเงินตราต่างประเทศก่อนการตัดสินใ จ ซึ่งในแต่ละธนาคาร สถาบันการเงินที่รับแลกเปลี่ยนเงินก็มีอัตราแลกเปลี่ ยนที่ไม่เท่ากัน
3. แลกเปลี่ยนเงินทันทีหากเจออัตราที่ถูกใจ เพราะว่าอัตราการแลกเปลี่ยนนั้นมีการเปลี่ยนแปลงอยู่ เสมอ หากเรานิ่งนอนใจอาจจะทำให้เสียโอกาสความคุ้มค่าครับ
4. แลกเงินสกุลอื่นก่อน แล้วค่อยแลกกลับในเงินสกุลที่ท่านต้องการ เพียงแค่แลกเงินบาทไทยเป็นเงินสกุลอื่น แล้วค่อยไปแลกเป็นเงินของประเทศนั้นที่เราต้องการ

สำหรับท่านที่แลกเงินมาเยอะๆ ก็อย่าลืมจักจับจ่ายใช้สอยกันให้ดี อย่าลืมดูแลความปลอดภัยให้ดี ในช่วงเดินทางก็ควรเก็บเงินไว้หลายๆที่ เช่น เอาไว้กับตัวท่านส่วนหนึ่ง แบ่งใส่กระเป๋าใบใหญ่ส่วนหนึ่ง เป็นต้น ท่านจะได้เดินทางอย่างสนุก และที่สำคัญคืออย่าลืมทำประกันเดินทางก่อนออกเดินทางกันด้วยนะครับ เพราะเดี๋ยวนี้ซื้อง่ายมากครับ ท่านสามารถเลือกซื้อพร้อมเปรียบเทียบประกันแต่ละเจ้า ได้ง่ายๆที่ประกันออนไลน์ www.oohoo.io นอกจากนี้ก็ยังมีประกันรถยนต์ ประกันรถมอเตอร์ไซค์ให้บริการด้วยนะครับ ยังไงก็ลองเข้าไปเปรียบเทียบแผนประกันจากบริษัทชั้นน ำกันเลยคร๊าบบบ