รู้ก่อนบิน เดินทางไปต่างประเทศต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง

ไปเที่ยวต่างประเทศทั้งที ไม่ได้ไปวันเดียว จะมีเสื้อผ้าชุดสองชุดก็คงไม่ได้ ไหนจะกล้องถ่ายรูป เครื่องสำอาง ของใช้ อุปกรณ์แต่งตัว และเสื้อผ้าที่ต้องขนไปถ่ายรูปอีกมากมาย เท่านี้ขนกันพะรุงพะรังไปหมดเลยใช่ไหมล่ะครับ แต่เดี๋ยวก๊อนนนน!! ยังไม่หมดแค่นั้นครับ เพราะสิ่งสำคัญที่ต้องเตรียมไปอีกคือเอกสารต่างๆที่ต ้องใช้ระหว่าเดินทางครับ แต่เอกสารจะมีอะไรบ้าง MR.OOHOO ลิสมาให้ท่านได้เตรียมพร้อมแล้วครับ

1. บัตรประชาชน สำหรับการยืนยันตัวตนหรือการแสดงตัวตน เพราะเจ้าหน้าที่จะต้องมีการตรวจสอบรายบุคคลก่อนขึ้น เครื่องและตรวจสอบจำนวนสัมภาระครับ
2. Passport ที่ยังไม่หมดอายุและต้องมีอายุการใช้งานเหลืออยู่ไม่ ต่ำกว่า 6 เดือน ที่สำคัญคือต้องห้ามลืม ห้ามหายเลยนะครับ หากทำหายระหว่างที่อยู่ต่างประเทศก็ต้องรีบติดต่อสถา นทูตไทยในประเทศนั้นๆ ทันทีครับ
3. Visa สำหรับเข้าประเทศที่ท่านต้องการจะเดินทางไป อันนี้ในกรณีประเทศนั้นๆต้องใช้วีซ่านะครับ เพราะบางประเทศไม่ต้องใช้วีซ่า ทำให้เดินทางสะดวกมากขึ้น
4. Boarding Pass โดยปกติจะต้องมีทั้งขาไปและขากลับ เนื่องจากบางประเทศเจ้าหน้าที่ตรวจคนเข้าเมืองจะขอให ้แสดงก่อนเข้าประเทศ เพื่อยืนยันว่าท่านจะกลับมายังประเทศไทยอีกแน่นอน
5. เอกสารยืนยันการจองโรงแรม สำหรับเจ้าหน้าที่ตรวจคนเข้าเมือง เพราะบางประเทศจะมีความเข้มงวดมาก จึงจำเป็นจะต้องยื่นเอกสารการจองโรงแรม เพื่อยืนยันว่าท่านเดินทางเข้าประเทศเพื่อการท่องเที ่ยว ไม่ใช่เพื่อหลบหนีเข้าประเทศนั้นๆ
6. ใบรับรองแพทย์ สำหรับท่านที่มีโรคประจำตัวหรือกำลังตั้งครรภ์ บางสายการบินอาจจะขอใบรับรองแพทย์ เพื่อยืนยันว่าท่านสามารถเดินทางโดยสารเครื่องบินได้ โดยไม่กระทบต่อสุขภาพ จึงควรเตรียมใบรับรองแพทย์ไว้ด้วย
7. ประกันเดินทาง เพื่อความปลอดภัยของตัวท่านเอง อย่าลืมทำประกันเดินทางไว้ เพราะเมื่อเกิดเหตุร้ายขณะอยู่ต่างแดนก็คงจะรับมือได ้ยากกว่าอยู่บ้านเรา ยังไงก็กันไว้ดีกว่าแก้ครับ ท่านสามารถเลือกซื้อประกันออนไลน์ได้ง่ายๆ ผ่าน www.oohoo.io ราคาแสนถูก แถมยังเปรียบเทียบแผนประกันได้เองด้วยนะครับ

การเดินทางข้ามพรมแดนย่อมต้องมีกฎระเบียบและข้อบังคั บต่างๆมากมาย ซึ่งอาจจะเป็นอุสรรคสำหรับบางท่านไปบ้าง ยังไงก็อย่าลืมเช็คเอกสารต่างๆก่อนเดินทางนะครับ MR.OOHOO แนะนำให้ถ่ายสำเนาเอกสารทุกฉบับเก็บไว้อีกชุด เพื่อป้องกันการสูญหายจะดีกว่า MR.OOHOO ก็ขอให้ทุกท่านเดินทางปลอดภัยนะครับ