คำศัพท์เฉพาะของชาวเวสป้า - หน้า 2

ชื่อกระทู้: คำศัพท์เฉพาะของชาวเวสป้า

Gangsta Member PORTH's Avatar
    สถานที่
    T.L.K 13 Ghosts.
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เรื่อง ตัวจับอะไหล่

จากรูป...
    1.จับอะไหล่หน้า
    2.จับอะไหล่แบบตัวแอล***ไม่ค่อยแนะนำ ใส่แล้วสวยอยู่ แต่พอนานๆไปน้ำหนักจะไปกดทับที่ถังน้ำมัน ทำให้ถังรั่วและส่วนบอดีฉีก สีแตกได้
    3.จับอะไหล่หลังแบบตะแกรง
    4.แบบตระแกรงนอน(อธิบายไม่ถูกและไม่มีรูปประกอบ)
    5.แบบไหนอีกนะนึกไม่ออก

รูป รูป  
    Gangsta Born In LADPRAO

"รั ก ส ง บ แ ต่ ไ ม่ ย อ ม ส ย บ ใ ห้ ใ ค ร"

T.L.K SC ลาดพร้าว

ขายเสื้อมอดเอเชีย ตัวละ300 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=57734

Junior Member v_ie_w's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อย่างงี้ป่าวครับ จับล้ออะไหล่นอน

Senior Member neung2006's Avatar
    สถานที่
    .
    ขอบคุณ
    0

อยากทราบครับว่า ไอพวกตะเกียง บน-กลาง-ล่าง นี้ มี อาราดิน อยู่ป่าวครับ ถูถูก็ออกมาไรอย่างงี้ครับ แซวเล่นนะ

em86 em86 em86
    [email protected] T. 0859442079

ขอบคุณ
    0

Mod

Mod มาจาก Modernism เป็นlifestyleของวัยรุ่น(teenager) เกิดขึ้นในLondon ยุค 1950s

Mod เป็นเรียกว่าเป็นวัฒนธรรมของคนกลุ่มหนึ่ง(subculture หรือ วัฒนธรรมย่อย) ที่มีฐานะเป็นชมชั้นกลาง ในยุดแรกๆ

คนกลุ่มนี้จะเป็นพวกบ้าแฟชั่นและดนตรีมาก แฟชั้นที่ใส่ก็เช่นพวกสูท(slim-cut italian suit ให้นึกถึงThe beatle ประมาณนั้นอะ) ดนตรีก็จะเป็นพวกmodern jazz และ rhythm and blues ชีวิตในสังคมก็จะเป็น คนเมืองที่ใช้ชีวิตกลางคืน และเชื่อกันว่าคู่อริของModก็คือ พวกRockers ซึ่งก็เป็น subculture อีกกลุ่มนึง แต่ทั้งสอง subculture นี้ ก็ถูกแบ่งออกมาจากsubculture นึงอีกที คือ Teddy boy

แรกเริ่มเดิมทีMod ถูกใช้เรียกกลุ่มแฟนเพลง modern jazz ต่อมาคนกลุ่มนี้ก็เริ่มที่จะแต่งตัวและมีlifestlyeที ่เป็นเอกลักษณ์ และเริ่มที่จะขี่ "Scooter" กัน และก็ชอบอะไรเหมือนๆกัน เช่น art หรือท่าเต้นแบบmodๆ อีกด้วย

สถานที่ส่วนใหญ่ที่ใช้รวมตัวกันก็จะเป็นพวกไนท์คลับ ยกตัวอย่างเช่น The Scene หรือ The Flamingo ใน London หรือจะเป็น Twisted Wheel Club ใน Manchester เพื่อที่จะโชว์เอกลัักษณ์ที่กล่าวมา

MOD มักจะใช้ SCOOTERเป็นพาหนะไปไหนต่อไหน ส่วนใหญ่ก็คือ LAM หรือ VESPA นี่แหละ เหตุผลส่วนนึงก็มาจากการที่ พวกรถหรือการเดินทางโดยสาธารณะ(รถเมล์ไรเงียะ)ไม่ค่อ ยwork แล้วราคาของScooterก็ถูกกว่ารถยนต์

หลังจากนั้นก็มีกฎหมายออกมาบอกให้รถมอเตอร์ไซร์ทุกคั นต้องมีกระจกอย่างน้อย 1 อัน พวกMod ลยยัดเข้าไป 4 หรื 10 บางที 32 อัน เพื่อล้อเลียน ปรชดประชัน กฎหมายใหม่อันนั้น(รวมไปถึงไฟหลายๆดวงด้วย) (วง The Who's อัลบั้ม Quadrophenia ก็ยังเอาไปแต่งเกี่ยวกับรถของเค้าที่มีกระจดสี่อัน ไปหาฟังเอา)

หลังจากนั้นMod ก็ขยายใหญ่ หรือไปฟังพวกเพลง soul,ska,bluebeat ด้วย ทำให้เกิดวงดนตรีดังๆหลายต่อหลายวงที่กลายมาเป็นวงระ ดับตำนาน

ในยุคนั้น(ประมาณ1964) MOD กับ Rocker ก็ยังทะเลาะกันตีกันอยู่เนืองๆ ทั้งสองกลุ่มนี้มีความสำคัญ เกี่ยวกับการเปลี่ยนแปลงของวัยรุ่นในยุคนั้นเลยทีเดี ยว

แปลเองจากwikipedia (original edit) ไม่ถูกต้องยังไงก็ขออภัยด้วยครับ มีรายละเอียดบางอย่างที่ผมก็ยังอยากรู้เกี่ยวกับMod ครับ เช่น พวกhard mod ยังไงช่วยเพิ่มเติมก็ได้นะครับ ขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย v_ie_w : 12-05-2007 เมื่อ 03:13

Senior Member โคกคูณตระกูลแลม's Avatar
    สถานที่
    สหกรณ์ Taxi
    ขอบคุณ
    0

Mods

ในราวปี ค.ศ. 1960 วิถีการดำเนินชีวิตแบบหนุ่มสาวผู้มั่งคั่งได้เกิดขึ้ นในอังกฤษ ซึ่งเป็นช่วงเดียวกันกับยุคเริ่มต้นของการปฏิวัติทาง เศรษฐกิจและสังคม ในตอนแรกด้วยภาวะเศรษฐกิจที่มั่นคงและมีงานให้เลือกท ำมากมาย ทำให้คนรุ่นหนุ่มสาว มีรายได้มากพอ จนต่อมาได้เกิดเจเนอเรชั่นที่สามารถก่อให้เกิดความเป ลี่ยนแปลง ในสื่อหลายสาขาที่คนเหล่านั้นเข้าไปทำงาน

ความเคลื่อนไหวของกลุ่ม Mod (ย่อมาจาก Modernists- คนรุ่นใหม่) นั้นคือ Mods ประกอบด้วยคนหนุ่มสาวเป็นหลัก ทั้งคนทำงานระดับมันสมองและระดับปฏิบัติงาน พวกเขาไว้ทรงผมสไตล์ฝรั่งเศส สวมกางเกง กับเสื้อสูทคล้าย

แจ็คเก็ตที่มักทำด้วยขนกระต่าย ซึ่งโดยรวมแล้วลักษณะการแต่งกายจะไปในแนวแฟชั่นสมัยใ หม่แบบอิตาลี ซึ่งต่างจากสไตล์ boxierที่ผู้ชายมักสวมชุดแบบค่อนข้างอนุรักษ์นิยม สำหรับการแต่งตัวแบบสบาย ๆ แล้ว กลุ่ม Mods จะสวมกางเกงขาตรงเกือบรัดรูป เสื้อโปโล เช่นของ Fred Perry และ Ben Sherman ส่วนสาว ๆ จะใส่เสื้อคลุมหนังสีดำแบบ

สปอร์ต กระโปรงสั้นรัดรูป หรือ กางเกงรัดรูป และ รองเท้าบู๊ต การแต่งหน้าของสาว ๆ Mods จะเน้นที่ดวงตา โดยเขียนขอบตาและปัดขนตาสีดำ ทรงผมเป็นมันวาวและทำให้ดูพอง ๆ หนา ๆ โดยการยีผมและประโคมเจลแต่งผมเพื่อให้ผมอยู่ทรง บุคลิกสาว ๆ จะดูคล่องแคล่วและดูเหมือนผู้ชาย ซึ่งแตกต่างอย่างมากกับแฟชั่นของผู้หญิงในยุคนั้น ต่อมาชาว Mods ก็นิยมใส่เสื้อผ้าที่มีชีวิตชีวาและเป็นตัวของตัวเอง มากขึ้น

นอกจากนี้แล้ว เสื้อโค้ดยี่ห้อ Parkas ที่พวกเขาชอบใส่ขี่เล่น Scooter ก็ยังเป็นที่รู้จักกันมาก (เสื้อคลุมตัวใหญ่พร้อมหมวก) ซึ่งเสื้อโค้ดตัวหนักนี้ นอกจากเป็นเครื่องบ่งบอกความเป็นชาว Mods ของพวกเขาแล้ว ยังช่วยป้องกันความหนาวเย็นขณะขี่ Scooter ได้เป็นอย่างดี หนึ่งในวัฒนธรรมหลักของชาว Mods คือ Scooter ที่ผลิตจากอิตาลี่ ยี่ห้อ Vespa หรือ Lambretta ซึ่งออกแบบให้เหมาะสมกับการขับขี่ในเมือง ด้วยแบบรถที่ดูเรียบ ๆ แต่มีสีสันเป็นประกาย และ ท่านั่งขับขี่ที่ตัวตั้งตรง เป็นเสน่ห์ที่ทำให้ชาว Mods เห็นว่าเข้ากันได้กับสไตล์ของพวกเขา พวกเขาจะตกแต่ง

Scooter ด้วยกระจกและไฟจำนวนมาก โดยส่วนมากไม่ได้ใช้ไฟและกระจกเหล่านั้น
    การเสพย์ยาเป็นเรื่องปกติของชาว Mods โดยเฉพาะแอมเฟตามีน ยาเหล่านี้เข้ากันได้กับวิถีชีวิตของพวกเขา โดยทำให้พวกเขาทำอะไร ๆ ได้นานขึ้น เช่น เต้นรำ สังสรรค์ หรือ ขี่ Scooter ยา purple hearts หรือ blues ทำให้หนุ่มสาวชาว Mods ทำงานได้ทั้งวันและยังมีแรงพอที่จะออกไปสนุกสนานยามค ่ำคืนจนเกือบรุ่งเช้า ส่วนวันรุ่งขึ้น พวกเขาก็จะใช้เวลางานในที่ทำงานสำหรับการพักฟื้น ชาว Mods ถูกมองว่าชอบทำสิ่งที่คนรุ่นก่อนไม่เคยได้ทำหรือสัมผ ัส สำหรับคนบางกลุ่มแล้ว พฤติกรรมนี้ดูเหมือนขาดความรับผิดชอบ สุดโต่ง และ คุกคาม

Steve Marriot (Small Faces)

ชาว Mods มองว่าพวก Rockers เป็นศัตรู ซึ่งพวก Rockers ฟังเพลง ร็อคแอนด์โรล ไว้ผมยาว ขี่จักรยานยนต์คันโต และใส่เสื้อหนังกับกางเกงยีนส์ ชาว Mods มองว่า Rockers ไม่มีสไตล์ หรือ ไม่มีความภาคภูมิใจในภาพลักษณ์ของตนเอง ในขณะที่ชาว Rockers คิดว่า ชาว Mods หยิ่งลำพอง และ คล้ายผู้หญิง และยังมอง Scooter แบบเย้ยหยัน ชาว Mods คิดว่า การขัดแย้งกับชาว Rockers เป็นเรื่องธรรมดาที่มีได้ทุกวันหยุดธนาคาร การกระทบกระทั่งกันระหว่างสองกลุ่มนี้เกิดขึ้นเป็นปร ะจำเมื่อชาว Rockers ขี่จักรยานยนต์เข้ามาในเมือง ดังเช่น เหตุการณ์ที่ยังเป็นที่จดจำที่เกิดขึ้นในเมือง Brighton ในปี ค.ศ. 1994 ในเหตุการณ์นั้น ตำรวจได้เข้าจับกุมผู้ก่อเหตุ ในขณะที่สื่อต่าง ๆ ได้โหมประโคมข่าวกันอย่างกว้างขวาง สร้างความสลดใจให้แก่ผู้คนที่ได้อ่านหัวข้อข่าวและรู ปภาพเหตุการณ์ในหนังสือพิมพ์ ถึงแม้ว่าผู้คนในสังคม จะวิตกเรื่องที่หนุ่มสาวออกนอกลู่นอกทางอยู่นอกเหนือ การควบคุม แต่เบื้องหลังหัวข้อข่าวในหนังสือพิมพ์ ก็ไม่มีอะไรเลวร้ายไปกว่าความเสียหายจากอาชญากรรม และ การจู่โจมที่ไม่รุนแรงมากนัก

เรา ขอแสดงความเคารพแก่การเคลื่อนไหวของชาว Mods และ ขออุทิศแด่ผู้ที่รักษารูปแบบและวัฒนธรรมของชาว Mods ให้คงอยู่มาตลอด 40 ปี ขอพระเจ้าคุ้มครองพวกเราชาวMods
    .
    .
    ..:: เลิก Mods ชั่วคราว ::..

ขอบคุณ
    0

ว้าว ขอบคุณครับ ครบถ้วนกระบวนความ

Junior Member
    สถานที่
    ไม่มี
    ขอบคุณ
    0

ออก ทริป ในบ้านเรามีมานานยังคับ

Senior Member num vespa's Avatar
    ขอบคุณ
    2

ออกทริปในบ้านเรามีมาประมาณหลายสิบปีครับผมจำไม่ได้แ น่นอนแต่ปีทีผม ทัวร์ด้วยครั้งแรกในกรุงเทพที่เข้ามาอยู่กรุงเทพกับก ลุ่ม Bangkok Scooter club ก็ปี 2540 ครับซึ่งจากคำบอกเล่ามีการทัวริ่งรูปแบบชมรมของคนกลุ ่มนี้มาก่อนหน้านี้ 6-7 ปี เป็นอย่างน้อย โดยที่สมัยนั้นรุ่นใหญ่ๆ เยอะมากครับ จนวันนั้นทุกวันนี้ แต่ละกลุ่มก็ยังท่องเที่ยวด้วย scooter ในแบบที่ตัวเองชอบซึ่งต่างกับเมื่อก่อนที่คนยังเล่นไ ม่เยอะครับ
    สมัยที่ผมเริ่มทัวร์ปี นึง อาจมี 3-4 ทริป แล้วหลายๆ กลุ่ม จะเข้ามา ร่วมกัน อย่างสนุกสนาน ผม จำได้ประมาณปี 41 หรือ 42 ไปเขาค้อ ทุ่งแสลงหลวง มี กลุ่มกรุงเทพ สระบุรี(ผม) อยุธยา ชลบุรี เพชรบูรณ์ นครสวรรค์ อุตรดิตย์ ขอนแก่น และอีกหลายๆ จังหวัดที่ จำไม่ได้ มันเป็นประสบการณ์ที่ มีความสุขมากสำหรับผม ว่า การขี่รถแบบ ทัวร์ริ่ง นิถ้ารถไม่เสียมัน สนุกสนาน ขาดไหน และมันมีความทรงจำมากมายให้จดจำครับ
    vespa never die.....

9. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : num vespa สำหรับกระทู้นี้ :

NONGlamom (19-09-2012)

Senior Member โคกคูณตระกูลแลม's Avatar
    สถานที่
    สหกรณ์ Taxi
    ขอบคุณ
    0

นานไม่นานไม่รุ้ แต่เคยเห็นรุปถ่ายที่เค้าขี่ไปทัวร์กัน ถ่ายในปั้มน้ำมัน เบนซินลิตรละ 8 บาท อะ นานไหมละ
    .
    .
    ..:: เลิก Mods ชั่วคราว ::..

11. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : โคกคูณตระกูลแลม สำหรับกระทู้นี้ :

NONGlamom (19-09-2012)

Junior Member Runforword's Avatar
    สถานที่
    ขับ... คนเดียวก้อเสียวได้...!!!!!
    ขอบคุณ
    0

Arrow

โอ้ ...เข้าใจกระจ่างแจ้ง แล้ว .....em24

ความรู้สึกของฉัน ที่มีเธออยู่ด้วยกันอีกคนหนึ่ง บนโลกใบนี้ . . . . . . . . .

คนบางคน ทำสิ่งที่เราไม่เข้าใจ.....??
    แต่สิ่งที่เราไม่เข้าใจนั้น..! มันเป็นสิ่งที่ยิ่งใหญ่...! สำหรับเขา และ คนอื่นอีกหลายคน....!

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ v_ie_w อ่านข้อความ
    อย่างงี้ป่าวครับ จับล้ออะไหล่นอน

ถ้าแบบนอนของเวส มันจะเปน เหล็กหุนๆอ่ะ
    เคยเห็นพวก GS - SS ใส่กัน

"รั ก ส ง บ แ ต่ ไ ม่ ย อ ม ส ย บ ใ ห้ ใ ค ร"

ขายเสื้อมอดเอเชีย ตัวละ300 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=57734

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

Wink กันล้มหน้า

ตามรูปครับ
    รูปแรกกันล้มแบบธรรมดา
    รูป2 กันล้มแบบกระดิ่ง(ส่วนใหญ่ ถ้ามาติดไฟเพิ่ม จะนิยมใส่แบบกระดิ่ง เพราะเนื้อที่การจัดเรียงเยอะกว่า) แต่กันล้มแบบนี้ จะใส่กันตะแกรงหน้าหน้าไม่ได้ ต้องหาตะแกรงหน้าของ 58 มาใส่อ่ะ

รูป รูป    

Junior Member happitz's Avatar
    ขอบคุณ
    0

โทดครับอยากรู้ ว่าล้อ8 มัรคือไร

แล้วล้อเว้สป้ามีกี่แบบ ครับ

ไม่ได้แกล้งโง่ แต่ผมโง่จริงๆๆ

รูปแรกล้อ 8 ครับเป็นพวกรุ่น 64, super,62,59,แฮ็นแป็บ
    รูปสองล้อ10 ครับเป็นพวกรุ่น gs150,gs160,sprint,gl,rally,ss180

born 14.09.29 dead 23.09.48 em89 em89 em89
    <font...msn.com</font>

Member
    สถานที่
    ไม่มีจ๊ะ
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ PORTH อ่านข้อความ
    ปิดท้าย....

บางทีที่เห็นหรือได้ยิน
    รถสวย - คนขี่หน้าตาไม่ดี - แต่คนซ๊อนทำไมน่ารัก(ว่ะ)
    หรือ รถนรก - คนขี่นรก - แต่คนซ๊อนทำไมน่ารัก(ว่ะ)
    หรือ รถไม่สวย(แลดูเก่าในสายตา ญ.) - คนขี่ไม่หล่อ - แต่คนซ๊อนทำไมน่ารัก(ว่ะ)
    หรือ รถไม่สวย - คนขี่ไม่หล่อ - ทำไม ญ. มันซ๊อนเยอะ(ว่ะ)(หรือจะเปนวินมอ'ไซส์)
    หรือ อื่นๆตามแต่คนอื่นจะวิจารณ์
    มันเปนกลไกทางการตลาด ใช่ไหมชาว Scooter

ขออภัย South Side - ห้วยขวาง ที่นำรูปมาโดยไม่บอกกล่าว
    เปนวิทยาทานนะพี่น้อง ช่วยๆกัน 55+

อันนี้ ฮาจริง

แต่ผมยังไม่เคยเกิดขึ้นกะตัวเองเลย

em86
    รับงานถ่ายภาพ รับปริญญา และ งานถ่ายภาพทุกประเภท ครับ

www.iambuddha.multiply.com

Bookmarks