คำศัพท์เฉพาะของชาวเวสป้า - หน้า 3

ชื่อกระทู้: คำศัพท์เฉพาะของชาวเวสป้า

Junior Member dopod's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เป็นกระทู้ที่ดีมากเลย ขอบคุณพี่ๆที่ให้ความรู้นะก๊าบ

กุ่ย^_^'s Avatar
    สถานที่
    กาญจนบุรี
    ขอบคุณ
    0

Talking ^_^

อยากรู้ว่ากลุ่มไหนในประเทศไทยที่แต่งMODSเป็นกลุ่มแรกครับ
    อย่าบอกนะว่าหมอดตาอ๋อย

รถผมมีล้อผมจะไปไหนก็ได้

มาปิติ เพิ่มรุ่งเรือง
    52 ม.5 ต.หนองหญ้า อ.เมือง
    จ.กาญจนบุรี 71000
    081-0058397

Junior Member -poon-'s Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอขอบคุณทุกความรู้ของพี่ๆทุกคนมากๆค่ะ.........สาธุ

Junior Member JaY JaY's Avatar
    สถานที่
    sure sleep, sperm club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ happitz อ่านข้อความ
    โทดครับอยากรู้ ว่าล้อ8 มัรคือไร

แล้วล้อเว้สป้ามีกี่แบบ ครับ

ไม่ได้แกล้งโง่ แต่ผมโง่จริงๆๆ
    อืม บอกงี้น่าจะเข้าใจง่ายกว่า ล้อ 8 คือล้อขนาด 8 นิ้ว ใช้กับพวกรุ่นที่คันเล็กๆ
    อย่าง 64, super ไรงี้ครับ
    ส่วนล้อ 10 คือล้อขนาด 10 นิ้ว ก็ใช้กับรุ่นที่คันใหญ่ อย่าง sprint, gs ประมาณนั้น

Junior Member yamyai's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

แล้วเครื่อง3 พอร์ตเป็นยังไงครับ

BOYD13's Avatar
    สถานที่
    ขี่กัน 2 คันกับน้องเมีย
    ขอบคุณ
    0

ฉลาดขึ้นเป็นกองเลยem24

Member vp_rally's Avatar
    สถานที่
    • waspace •
    ขอบคุณ
    0

อยากจะทราบความหมายของคำว่า NOS ซักหน่อยครับ

เจอมาหลายครั้งมากแล้วเกี่ยวกับของแงเนี่ย

ตัวอย่างๆ

แตร lam tv 175 ( nos)
    W a S p A c E

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Red face

โอ้ว รู้อะไรขึ้นอีกมากมาย ที่สำคัญ ไอ่คำว่าModsเนี้ยแหละ แต่ที่ยังสงสัยอีกนิดหน่อยก็คือ สัญญาลักษณ์ที่พวกมอสใช้กันอะ ที่เป็นวงกลม3วง น้ำเงิน ขาว แดง มีที่มายังไงคับ เพราะเคยเห็นในหนังบางเรื่องจะมีติดอยู่ที่ปีกของเคร ื่องบินเก่าๆด้วยอะ em86em86em86

aum13's Avatar
    สถานที่
    srlur scooter club koksamrong
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vp_rally อ่านข้อความ
    อยากจะทราบความหมายของคำว่า NOS ซักหน่อยครับ

เจอมาหลายครั้งมากแล้วเกี่ยวกับของแงเนี่ย

ตัวอย่างๆ

แตร lam tv 175 ( nos)

มันน่าจะมาจากคำว่า New Old Stock เขียนถูกรึเปล่าไม่รู้ น่าจะประมาณว่า"ของเก่าเก็บ"นะครับใช่ไม่ใช่ยังไงขออภัยem86
    Srlurสกูตเตอร์คลับ&ผู้สูงอายุคลับ
    เรามาเริ่มต้นชีวิตใหม่กับ COSA บ้าสติ๊กเกอร์กันดีกว่า
    ฝากกระทู้หน่อยครับ
    พระเครื่อง http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=677438
    ของแต่งรถเวส http://www.thaiscooter.com/forums/sh...754&highlight=
    เสื้อผ้าผ้า 100 ผ้า 50 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...771&highlight=
    FACEBOOKส่วนตัวครับ http://www.facebook.com/aum2520noy

นายดำรงค์ ประสังริโย ธนาคารกรุงไทย สาขา โคกสำโรง จังหวัดลพบุรี เลขบัญชี 114-1664-577

Junior Member yamyai's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

/\4
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ yamyai อ่านข้อความ
    แล้วเครื่อง3 พอร์ตเป็นยังไงครับ

บุญถึก's Avatar
    สถานที่
    กลุ่มไหนดีว๊ะ
    ขอบคุณ
    0

Arrow "สแครช"

สแครช เป็นคำกิริยา มีความหมายตรงๆตัวคือ การถูไถของอะไรสักอย่างนึงกับอะไรอีกสักอย่างหนึ่ง
    ตัวอย่าง เช่น การสแครชแผ่น คือ ลักษณะของการเอานิ้วถูไถไปบนเครื่องเล่นแผ่นเสียงเพื ่อให้เกิดเสียง จะดะดึ๊ด ๆ เป็นต้น ปัจจุบัน"สแครช"ได้รับความนิยมนำมาประยุกต์เพื่อใช้เป็นศัพย์ทางเทคน ิคเพื่ออธิบาย ลักษณะการถูไถของพื้นผิวถนนกับตัวรถเวสป้าจนทำให้เกิ ดร่องรอยทั้งบนตัวรถ ตัวของผู้ขับขี่ หรืออะไหล่แพงๆบางอย่างที่นำมาตกแต่งไว้ ซึ่งคาดว่ามีสมาชิกจำนวนไม่น้อยที่เคยมีประสบการณ์ใน การนำรถไปผ่านการ"สแครช"มาแล้ว สุดท้ายนี้ก็ขอให้สมาชิกทุกท่านจงใช้รถอย่างปลอดภัย และหลีกพ้นจาก...การ"สแครช"ทุกคนเทอญ
    สาธุ.............................................. ...ประดิษฐ์
    em95em95em95em95em95
    นูโวที่ว่าแรง ตูยังแซงมาแล้ว
    ( มันจอดซื้อชาเย็นอยู่ )

em94em87em93em94

Gangsta Member PORTH's Avatar
    สถานที่
    T.L.K 13 Ghosts.
    ขอบคุณ
    0

55+ คำนี้ใช้กันบ่อยเลย
    Gangsta Born In LADPRAO

"รั ก ส ง บ แ ต่ ไ ม่ ย อ ม ส ย บ ใ ห้ ใ ค ร"

T.L.K SC ลาดพร้าว

ขายเสื้อมอดเอเชีย ตัวละ300 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=57734

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ฉลาดขึ้นมั่กมายยย

ขอบคุณครับ

รีบทำซะ ก่อนที่จะตาย!!! JaaacK.Ves.'s Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ โคกคูณตระกูลแลม อ่านข้อความ
    Mods

ในราวปี ค.ศ. 1960 วิถีการดำเนินชีวิตแบบหนุ่มสาวผู้มั่งคั่งได้เกิดขึ้ นในอังกฤษ ซึ่งเป็นช่วงเดียวกันกับยุคเริ่มต้นของการปฏิวัติทาง เศรษฐกิจและสังคม ในตอนแรกด้วยภาวะเศรษฐกิจที่มั่นคงและมีงานให้เลือกท ำมากมาย ทำให้คนรุ่นหนุ่มสาว มีรายได้มากพอ จนต่อมาได้เกิดเจเนอเรชั่นที่สามารถก่อให้เกิดความเป ลี่ยนแปลง ในสื่อหลายสาขาที่คนเหล่านั้นเข้าไปทำงาน

ความเคลื่อนไหวของกลุ่ม Mod (ย่อมาจาก Modernists- คนรุ่นใหม่) นั้นคือ Mods ประกอบด้วยคนหนุ่มสาวเป็นหลัก ทั้งคนทำงานระดับมันสมองและระดับปฏิบัติงาน พวกเขาไว้ทรงผมสไตล์ฝรั่งเศส สวมกางเกง กับเสื้อสูทคล้าย

แจ็คเก็ตที่มักทำด้วยขนกระต่าย ซึ่งโดยรวมแล้วลักษณะการแต่งกายจะไปในแนวแฟชั่นสมัยใ หม่แบบอิตาลี ซึ่งต่างจากสไตล์ boxierที่ผู้ชายมักสวมชุดแบบค่อนข้างอนุรักษ์นิยม สำหรับการแต่งตัวแบบสบาย ๆ แล้ว กลุ่ม Mods จะสวมกางเกงขาตรงเกือบรัดรูป เสื้อโปโล เช่นของ Fred Perry และ Ben Sherman ส่วนสาว ๆ จะใส่เสื้อคลุมหนังสีดำแบบ

สปอร์ต กระโปรงสั้นรัดรูป หรือ กางเกงรัดรูป และ รองเท้าบู๊ต การแต่งหน้าของสาว ๆ Mods จะเน้นที่ดวงตา โดยเขียนขอบตาและปัดขนตาสีดำ ทรงผมเป็นมันวาวและทำให้ดูพอง ๆ หนา ๆ โดยการยีผมและประโคมเจลแต่งผมเพื่อให้ผมอยู่ทรง บุคลิกสาว ๆ จะดูคล่องแคล่วและดูเหมือนผู้ชาย ซึ่งแตกต่างอย่างมากกับแฟชั่นของผู้หญิงในยุคนั้น ต่อมาชาว Mods ก็นิยมใส่เสื้อผ้าที่มีชีวิตชีวาและเป็นตัวของตัวเอง มากขึ้น

นอกจากนี้แล้ว เสื้อโค้ดยี่ห้อ Parkas ที่พวกเขาชอบใส่ขี่เล่น Scooter ก็ยังเป็นที่รู้จักกันมาก (เสื้อคลุมตัวใหญ่พร้อมหมวก) ซึ่งเสื้อโค้ดตัวหนักนี้ นอกจากเป็นเครื่องบ่งบอกความเป็นชาว Mods ของพวกเขาแล้ว ยังช่วยป้องกันความหนาวเย็นขณะขี่ Scooter ได้เป็นอย่างดี หนึ่งในวัฒนธรรมหลักของชาว Mods คือ Scooter ที่ผลิตจากอิตาลี่ ยี่ห้อ Vespa หรือ Lambretta ซึ่งออกแบบให้เหมาะสมกับการขับขี่ในเมือง ด้วยแบบรถที่ดูเรียบ ๆ แต่มีสีสันเป็นประกาย และ ท่านั่งขับขี่ที่ตัวตั้งตรง เป็นเสน่ห์ที่ทำให้ชาว Mods เห็นว่าเข้ากันได้กับสไตล์ของพวกเขา พวกเขาจะตกแต่ง

Scooter ด้วยกระจกและไฟจำนวนมาก โดยส่วนมากไม่ได้ใช้ไฟและกระจกเหล่านั้น
    การเสพย์ยาเป็นเรื่องปกติของชาว Mods โดยเฉพาะแอมเฟตามีน ยาเหล่านี้เข้ากันได้กับวิถีชีวิตของพวกเขา โดยทำให้พวกเขาทำอะไร ๆ ได้นานขึ้น เช่น เต้นรำ สังสรรค์ หรือ ขี่ Scooter ยา purple hearts หรือ blues ทำให้หนุ่มสาวชาว Mods ทำงานได้ทั้งวันและยังมีแรงพอที่จะออกไปสนุกสนานยามค ่ำคืนจนเกือบรุ่งเช้า ส่วนวันรุ่งขึ้น พวกเขาก็จะใช้เวลางานในที่ทำงานสำหรับการพักฟื้น ชาว Mods ถูกมองว่าชอบทำสิ่งที่คนรุ่นก่อนไม่เคยได้ทำหรือสัมผ ัส สำหรับคนบางกลุ่มแล้ว พฤติกรรมนี้ดูเหมือนขาดความรับผิดชอบ สุดโต่ง และ คุกคาม

Steve Marriot (Small Faces)

ชาว Mods มองว่าพวก Rockers เป็นศัตรู ซึ่งพวก Rockers ฟังเพลง ร็อคแอนด์โรล ไว้ผมยาว ขี่จักรยานยนต์คันโต และใส่เสื้อหนังกับกางเกงยีนส์ ชาว Mods มองว่า Rockers ไม่มีสไตล์ หรือ ไม่มีความภาคภูมิใจในภาพลักษณ์ของตนเอง ในขณะที่ชาว Rockers คิดว่า ชาว Mods หยิ่งลำพอง และ คล้ายผู้หญิง และยังมอง Scooter แบบเย้ยหยัน ชาว Mods คิดว่า การขัดแย้งกับชาว Rockers เป็นเรื่องธรรมดาที่มีได้ทุกวันหยุดธนาคาร การกระทบกระทั่งกันระหว่างสองกลุ่มนี้เกิดขึ้นเป็นปร ะจำเมื่อชาว Rockers ขี่จักรยานยนต์เข้ามาในเมือง ดังเช่น เหตุการณ์ที่ยังเป็นที่จดจำที่เกิดขึ้นในเมือง Brighton ในปี ค.ศ. 1994 ในเหตุการณ์นั้น ตำรวจได้เข้าจับกุมผู้ก่อเหตุ ในขณะที่สื่อต่าง ๆ ได้โหมประโคมข่าวกันอย่างกว้างขวาง สร้างความสลดใจให้แก่ผู้คนที่ได้อ่านหัวข้อข่าวและรู ปภาพเหตุการณ์ในหนังสือพิมพ์ ถึงแม้ว่าผู้คนในสังคม จะวิตกเรื่องที่หนุ่มสาวออกนอกลู่นอกทางอยู่นอกเหนือ การควบคุม แต่เบื้องหลังหัวข้อข่าวในหนังสือพิมพ์ ก็ไม่มีอะไรเลวร้ายไปกว่าความเสียหายจากอาชญากรรม และ การจู่โจมที่ไม่รุนแรงมากนัก

เรา ขอแสดงความเคารพแก่การเคลื่อนไหวของชาว Mods และ ขออุทิศแด่ผู้ที่รักษารูปแบบและวัฒนธรรมของชาว Mods ให้คงอยู่มาตลอด 40 ปี ขอพระเจ้าคุ้มครองพวกเราชาวMods

/\2 นี่เลยคับท่าน เจ๋ง em24

รีบทำซะ ก่อนที่จะตาย!!! JaaacK.Ves.'s Avatar
    ขอบคุณ
    0

หัวดร็อป+คือ รถเวสที่ทำ Racing น่ะคับ แฮนด์จะดูหักลงมากว่าเดิมดูรูปนี้คิดซะว่าหน้าคือจานไฟแขนคือแฮนด์คับ +ไม่มีรูปให้ดูโทษทีคับ

Bookmarks