คำศัพท์เฉพาะของชาวเวสป้า - หน้า 9

ชื่อกระทู้: คำศัพท์เฉพาะของชาวเวสป้า

Senior Member Netindy's Avatar
    สถานที่
    อิสระ!
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ แจ่มแต๊ๆ
    เฒ่ า เหมือ น เ จ้า มั น น่ะ ก่ะ . . .!!

Junior Member
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

fl2 ที่ห้อยท้ายต่อ PX150,PX200 มันบ่งบอกถึงอะไรครับ

Junior Member joeyrc008's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อยากจะถามว่า ตราบาจ๊าด คืออะไรอ่ะครับ งงมากมายๆ

Junior Member joeyrc008's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vespa.never.die อ่านข้อความ
    อิตาลีกับอินเดีย ต้องเทียบกันชิ้นต่อชิ้นครับ
    1.เครื่องยนต์ อิตาลีแท้ จะตอกเลขรหัส นำหน้า เป็นภาษาอังกฤษ แล้วตามด้วย ตัวเลข เช่น VLB1M 0267943 เป็น Vespa 150 sprint Veloce Motor ปี 1976 และรุ่นอื่นก็จะแตกต่างกันไป ส่วนของอินเดีย ไม่มีเลข Code ดังกล่าว หรือไม่มีเลยมีแต่ Invoice
    2.เครื่องยนต์ ที่เห็นชัดเจน "จานไฟ" อิตาลีแท้ มีปั้มใบโพธิ์หรือตัว P ชัดเจน ตัวจานไฟจะบล็อกติดกันแทบจะเป็นเนื้อเดียวกัน เมื่อถอดจานไฟมาดู ตัวแม่เหล็ก จะมองไม่เห็น เพราะว่าเนื่องจากมีการบล็อกติดอย่างดี ส่วนอิเดีย (บาจ๊าด) ชัดเจน พิมพ์บาจ๊าดให้เห็น มองจากข้างนอก มีน๊อตประมาณ เบอร์ 12 จำนวน 4 ตัว ติดกับจานไฟ เพื่อยึดระหว่าง ตัวใบพัด กับจานไฟ เมื่อเปิดออกมา จะเห็นว่า "แม่เหล็กของจานไฟอินเดีย" จะทำแบบฉุ่ย คือนำแม่เหล็ก สีตัว มาขันน๊อดติดกับจาน จะคล้ายๆกันกับ จานไฟรถญี่ปุ่นรุ่นที่เห็นหใหม่ เช่นพวก Fino เป็นต้น
    3.ชุดครัช อิตาลีแท้ เหล็กจานรองการทำงานจะประณีตมาก มองไม่เห็นรอยตัวเลย (หรือมีนิดหน่อย) และมีปั้ม ตัว P ชัดเจน ส่วนของ "อินเดีย" ชัดเจนครับ "ประทับตราบาจ๊าด" เหล็กจานรองก็ ทำแบบล๊วกๆ มีรอยอ๊อก รอยตัดมากมาย ขับไกลๆ หรือเครื่องร้อนจัดๆ มีสิทธิ์ "ครัชระเบิด" (ครัชแตกกระจ่าย..)
    4. จานเบรค อิตาลีแท้ งานจะละเอียด มีตราประทับ เหล็กหล่อดี เมื่อนำมาใส่กะกะทะล้อจะได้ส่วนพอดี "อินเดีย" ตราบาจ๊าด เล็กหล่อไม่ดี งานไม่เนียน เมื่อนำมาใส่กะกะทะล้อจะเห็น ช่องว่างระหว่าง จานเบรคกับกะทะเหลือให้เห็น (เหมือนกะทะล้อมันลอย) แต่ถ้าเป็นอิตาลีจะไม่มีช่องให้เห็น จะเรียบเนียนสวย
    ทั้งนี้จะมีอะไหล่อื่นๆ อีกมากๆ ครับ ที่มีทั้งเทียมเกรด A เกรด B
    ยังไงก็ตามผมว่าน่าจะต้องพิจารณาร่วมกับ "สมุดคู่มือจดทะเบียน" ดูประวัติการจดทะเบียน นับปีดูว่า อายุรถ น่าจะตรงตาม Serial หรือป่าว หรือมีการจดใหม่

*****ผิดพลาดประการใด ต้องขออภัยด้วยครับ มีตรงไหนเสริม ชี้แนะด้วยครับ และส่วนอื่นๆ ผู้ชำนาญ รบกวนชี้แนะครับ****

อยากจะรู้ว่า ตราบาจ๊าดคืออะไร และมีลักษณธเป็นไงอ่ะครับ (มือใหม่หัดเล่น) ครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ joeyrc008 อ่านข้อความ
    อยากจะรู้ว่า ตราบาจ๊าดคืออะไร และมีลักษณธเป็นไงอ่ะครับ (มือใหม่หัดเล่น) ครับ
    ผมก็มือใหม่นะครับ "BAJAJ" จะเป็นชื่อยี่ห้อเวสป้าของประเทศอินเดียครับ เวลาจดทะเบียน จะมีชื่อยี่ห้อในเล่มทะเบียนว่า "Baco" และ "Bajaj" ครับ

ถ้าเป็นรถอิตาลี่ จะขึ้นยี่ห้อในเล่มว่า "VESPA" ครับ ส่วนลักษณะภายนอกยังไม่รู้ครับ ถ้าเรื่องเครื่องยนต์เคยถามๆมา เขาบอกว่าเจ้าเครื่องอิตาลี่จะเสถียรกว่าอินเดียครับ

ข้อย้ำนะครับว่าผมมือใหม่ศึกษาไปเรื่อยๆ ผิดถูกยังไงต้องขออภัยมาไว้ล่วงหนา้ครับ
    หน้าครับ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Bowonowng Kitcharoen อ่านข้อความ
    ผมก็มือใหม่นะครับ "BAJAJ" จะเป็นชื่อยี่ห้อเวสป้าของประเทศอินเดียครับ เวลาจดทะเบียน จะมีชื่อยี่ห้อในเล่มทะเบียนว่า "Baco" และ "Bajaj" ครับ

ถ้าเป็นรถอิตาลี่ จะขึ้นยี่ห้อในเล่มว่า "VESPA" ครับ ส่วนลักษณะภายนอกยังไม่รู้ครับ ถ้าเรื่องเครื่องยนต์เคยถามๆมา เขาบอกว่าเจ้าเครื่องอิตาลี่จะเสถียรกว่าอินเดียครับ

ข้อย้ำนะครับว่าผมมือใหม่ศึกษาไปเรื่อยๆ ผิดถูกยังไงต้องขออภัยมาไว้ล่วงหนา้ครับ
    หน้าครับ
    ขอบคุณคร้าบบบบบบบ

Senior Member nu18fingh's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อัพๆ

Junior Member Num num's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับ
    ได้ความรู้เยอะมากเลย
    สำหรับมือใหม่อย่างผม

Junior Member speedwagon's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอเริ่มใช้บ้างครับ

น้องหนูเห่อ** - อยา่กได้ อยากเท่ ขอตังพ่อแม่ แต่ซ่อมอะไรไม่เป็นสักอย่าง ขี่ไม่เป็น(ขี่ไม่ถูกวิธี) พอเสียเบื่อก็ขายทิ้ง
    รักนั้นอยู่ที่ใดล่ะ?...มาสิ...ฉันยังไม่รู้จักสิ่งน ั้นเลย

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ได้รับความรู้มากมาย ครับ

Bookmarks