ถามเรื่องน้ำมันเครื่องหน่อยคับ

ชื่อกระทู้: ถามเรื่องน้ำมันเครื่องหน่อยคับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ถามเรื่องน้ำมันเครื่องหน่อยคับ

พอดีผมกำลังจะถ่ายน้ำมันเครื่อง(ครั้งแรกคับ)อะคับแต่มันไม่มั่นใจคับ คือไม่รู้จะใช้ยี่ห้ออะไรดี ที่เหมาะกับเวสป้าและแลมคับ ที่บำรุงรักษาระบายความร้อนได้ดีและยืดอายุการใช้งาน ของรถคับ มันไม่มั่นใจเลยคับกลัวใช้แล้วมันไม่เหมาะกับรถ เลยอยากรู้ว่าเพื่อนๆใช้ยี่ห้อไหนแล้วเป็นยังไงกันบ้ างช่วยชี้แนะผมด้วยคับ ประสบการณ์ยังน้อยคับ ผมใช้เวสป้า64คับ

ขอบคุณทุกคำที่ชี้แนะ และทำให้ผมมีประสบการณ์คับ

Junior Member speedking's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ....

ตอนนี้ใช้น้ำมัน วีเนีย หรือ shell ครับ

Junior Member Nittisat Scooter Club CM.'s Avatar
    ขอบคุณ
    0

Wink Step เชียงใหม่

ใช้น้ำมันเครื่องยี่ห้ออะไรก็ได้ครับ ขอให้เป็นเบอร์ 40
    (ออโต้ลูปเบอร์ 20 นะ อย่าสับสน)

มีคนให้รักอีกสักร้อย ยังไม่เท่ากับหนึ่งคนที่รักเรา
    คนที่เรียนรู้ที่จะ "ให้" มักเป็นผู้ "ได้" เสมอ

Senior Member Mr.ไวไว's Avatar
    สถานที่
    อยากมีเหมือนกันน๊ะ
    ขอบคุณ
    0

หลีกเลี่ยงสารหล่อลื่นสำหรับสกุตเตอร์สมัยใหม่ เช่น โมลิดินั่ม เป็นต้น
    แนะนำ เชลล์เฮลิกสีเทา สังเคราะห์100% 1ลิตร 200กว่าบาท เติมครั้งละ 250-300 cc. สรุปแล้ว เติมได้3-4 ครั้ง หารๆกะเพื่อนซัก3คน อิอิ ไม่เท่าไร ที่เหลือ เอามาผสมเบนซินซะเลย (ไม่ถูกต้องเท่าไร แต่ก็หยวนๆน๊ะ)

My Bike running on LPG

topbig's Avatar
    สถานที่
    Top อะไหล่
    ขอบคุณ
    0

ผมใช้ คลาสตอน อยู่มันดีหรือเปล่าอะว่าจะลองเปลี่ยนเหมือนกันแต่ควา มรู้สึกมันก็ พอๆถูๆไถๆไปได้อะ เลยลองมาถามดูอะ
    ร้านTop อะไหล่083-2101643 นครสวรรค์ จำหน่ายเครื่อง LIFAN 110-250 สูบตั้ง สูบนอนทุกรุ่น อะไหล่แต่งรถชาลี อยากดูรูปเครื่อง+อะไหล่ หาใน google พิมพ์ ร้าน Top อะไหล่ เลย

Senior Member Mr.ไวไว's Avatar
    สถานที่
    อยากมีเหมือนกันน๊ะ
    ขอบคุณ
    0

em93 จริงแล้ว เวสป้ามีน้ำมันเครื่องไว้หล่อเกียร์เฉยๆ ในความคิดของผม มันก็เหมือนๆกันหมดหล่ะ(ความคิดที่ผิด) มันก็มีเสียดสีทุกอย่างแหล่ะ แต่มีออโต้ลูปช่วย ม่ะกัว...อิอิ
    คลาสตอลคงเป็นActive ไม่ก็power1ซิน๊ะ คุณภาพอยู่ในขั้นสูงเลยล่ะครับ เป็นSemi syn. น่าจะเกรดSJได้แล้วมั้ง

ปล.รถเวสป้าผมใช้น้ำมันเครื่องเก่ามาปีกว่าแล้วมั้ง ไม่เห็นมีอาการใดๆ เป็นความงกส่วนตัว ไม่แนะนำให้ทำตาม em93

My Bike running on LPG

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รบกวนอีกหน่อยคับ

คือยี่ห้อ bp วีสตร้า เขาเขียนว่า น้ำมันเกียร์ เกรด 20w/40 กระป๋องเขียว เนี่ยมันใช้ได้รึป่าวคับ แล้วมีใครเคยลองใช้บ้างป่าวคับ แนะนำผมอีกทีนะคับ ขอบคุณมากคับ

ผมใช้เพ็ญซอย คับก้อดีนะคับไม่รู้ว่ามีท่านใดใช้บ้างคับแร้วเป็นอย ่างไงส่วนรถผมก้อไม่มีปัญหาอะไรเลยคับ

Bookmarks