แน่นอนว่าเมื่อมีอาหารมงคลแล้ว ก็ต้องมีอาหารต้องห้าม หรือ อาหารที่เป็นอัปมงคลในงานแต่งงาน หรือ งานมงคลอื่นๆ นเพราะฉะนั้นวันนี้เราจึงนำ 5 อาหารต้องห้าม สุดอัปมงคลที่คุณไม่ควรนำมาเสิร์ฟในงานแต่งงานเด็ดขา ด!! จะมีอาหารอะไรบ้างนั้น ไปดูกันเลยค่ะ

1. หอยขม
แค่ได้ยินชื่อ หลาย ๆ คนก็คงทราบแล้วใช่ไหมคะว่าทำไมไม่มีใครนำมาใช้ในงานแ ต่ง ใช้แล้วค่ะ เพราะชื่อของมัน ที่ฟังดูแล้วไม่เหมาะกับงานมงคลเท่าไร เพราะชื่อดันไปพ้องกับคำว่าขมขื่น นั้นเองค่ะ

2. ข้าวต้ม
แน่นนอว่าทุกคนทราบกันดีว่าข้าวต้มนั้นเป็นสัญลักษรื ของงานศพ ดังนั้นในงานแต่งงาน หรือ งานมงคลจึงมักไม่เสิร์ฟข้าวต้มให้กับแขกที่มางานนั้น เองค่ะ

3. หมี่กรอบ
เพราะความกรอบของ**่กรอบ และ ความเปราะบางแตกง่าย ทำให้หมี่กรอบเป็นอีกหนึ่งเมนู้ต้องห้ามในงานมงคล โดยเฉพาะงานแต่งงาน เพราะหมี่กรอบนั้นถูกเปรียบให้เป็น ความรักที่อ่อนแอ เปราะบาง และ แตกหักง่ายนั้นเองค่ะ

4. ต้มยำ
เนื่องจากต้มยำเป็นอาหารที่รสชาติเผ็ดร้อน ทำให้หลาย ๆ คนไม่นิยมนำต้มยำมาใช้งานแต่งงาน เพราะต้มยำนั้นหมายถึง อารมณ์ที่ร้อนแรงของบ่าวสาว ที่อาจทำให้เกิดความขัดแย้ง และ ตบตีกันได้

5. ปลาร้า
แม้ปลาร้าจะเป้นอีกหนึ่งอาหารยอดฮิตของหลาย ๆ คนแต่ปลาร้านั้นเป็นอาหารอัปมงคล เพราะถือเป็นของแสลงที่ไม่ควรนำมาใช้งานงานมงคลทุกปร ะเภทนั้นเองค่ะ

เป็นอย่างไรบ้างคะกับอาหารต้องห้าม 5 ชนิด ที่เรานำมาฝากในวันนี้ รู้ไว้ดีกว่าไม่รู้จริงไหมคะของแบบนี้ แต่หากใครที่กำลังมีปัญหาเรื่องสินสอด ก็สามารถปรึกษาบริการเช่าสินสอดแต่งงานได้ อ่านรายละเอียดบริการเช่าสินสอดแต่งงาน และ เช็ค ราคาเช่าสินสอดแต่งงานจาก Sinsordforrent เพิ่มเติมได้ที่ https://sinsordforrent.com/
เตือน : กระทู้เก่า
กระทู้นี้เก่ากว่า 360 วัน ข้อมูลและสินค้าบางรายการ อาจจะไม่ตรงกับปัจจุบัน โปรดสอบถามก่อน