ปัญหาครอบครัว

ชื่อกระทู้: ปัญหาครอบครัว

Junior Member wanttogo's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ปัญหาครอบครัว

เซ็งครับเคยมีปัญหากับครอบครัวเรื่องรถบ้างไหมครับคื อเพิ่งซื้อรถมาครับแล้วที่บ้านก็มาบอกว่าซื้อมาทำไมเ ก่าก็เก่า เดี๋ยวก็พัง ฟังแล้วท้อใจครับ แต่ก็รักที่จะขี่ เราควรจะอธิบายกับทางบ้านอย่างไรให้เขาเข้าใจดีครับ

Member
    สถานที่
    ไม่มีจ๊ะ
    ขอบคุณ
    0

คันแรก ของผม

แม่ด่า ด่าแล้ว ด่าอีก ด่าแล้ว ด่าอีก

ผมขี่ไปจนพัง

เพราะทำไม่ไหว

ทำพัง

ขายได้ 17500

พังจนขี่ไม่ได้

แต่ผมหลอกแม่ว่า ผมซื้อมาแค่ 5พัน

แม่ผมเลยเลิกด่า พอซื้อคันที่สอง

ผมก็บอก ราคาที่มันต่ำกว่าที่ซื้อตลอด

เค้าคิดว่าผมขายได้กำไร

ตลอดเลยเลิกว่าแล้ว

คันใหม่ที่เพิ่งซื้อ

หมดไปเยอะมากกก

แม่ไม่ว่าแล้ว

ทำงานแล้ว

ใจเน็น ๆ ครับ

ว่าแต่ว่า

ไม่มีรถให้ดูบ้างหรอ

อยากเห็น

อิอิ
    รับงานถ่ายภาพ รับปริญญา และ งานถ่ายภาพทุกประเภท ครับ

www.iambuddha.multiply.com

djboatbeat's Avatar
    สถานที่
    Beach Bike Bangsean (BBB), PX Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

อีกสักพักเดี๋ยวก็ชินไปเองเมื่อก่อนตอนเล่นแรกๆก็โดน เหมือนกันที่บ้านบอกขายเถอะเดี๋ยวซื้อรถตลาดให้ขี่ แต่พอนานไปเดี๋ยวก็เป็นปกติ

Beach Bike Bangsaen (BBB)
    Webบอร์ดกลุ่ม : www.thaiscooter.com/club/bbb
    DjBoabeat Scooter Garage
    http://www.facebook.com/djboatbeat

รับซ่อม - ผ่าเครื่อง -ประกอบ - ทำสี - ขายอะไหล่ Vespa อยู่บางแสน ชลบุรี ข้างม.บูรพา
    089-4051024 โบ๊ต

แม้รถจะเสียงดังและไม่สวยเหมือนใครๆแต่ใจพร้อมไปกับก ารเดินทางเสมอ
    แม้รถจะไม่ดีไม่เจ๋งเท่าใครแต่ยังไงก็ดีกว่าพวกรถดีเ อาแต่จอดอยู่กับที่ไว้โชว์

Junior Member wanttogo's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ HaRdCoRe อ่านข้อความ
    คันแรก ของผม

แม่ด่า ด่าแล้ว ด่าอีก ด่าแล้ว ด่าอีก

ผมขี่ไปจนพัง

เพราะทำไม่ไหว

ทำพัง

ขายได้ 17500

พังจนขี่ไม่ได้

แต่ผมหลอกแม่ว่า ผมซื้อมาแค่ 5พัน

แม่ผมเลยเลิกด่า พอซื้อคันที่สอง

ผมก็บอก ราคาที่มันต่ำกว่าที่ซื้อตลอด

เค้าคิดว่าผมขายได้กำไร

ตลอดเลยเลิกว่าแล้ว

คันใหม่ที่เพิ่งซื้อ

หมดไปเยอะมากกก

แม่ไม่ว่าแล้ว

ทำงานแล้ว

ใจเน็น ๆ ครับ

ว่าแต่ว่า

ไม่มีรถให้ดูบ้างหรอ

อยากเห็น

อิอิ
    มาดูได้เลยครับอยู่นนทเหมือนกัน เพิ่งได้มาเมื่อวานนี้เอง

Senior Member reebper's Avatar
    สถานที่
    หนุ่ม วัดกำแพง
    ขอบคุณ
    0

Talking

ตอนผมซื้อมาคันแรก 1962 ที่บ้านถามว่าซื้อทำไมเก่าก็เก่าแพงก็แพง ผมเลยถามว่าหรือจะให้ซื้อรถใหม่ เป็นเด็กแว้นอะเอาไหม แว้นๆนะ ชอบเปล่าละให้ลูกหลานเป็นอย่างงั้นนะ หลังจากวันนั้น เงียบครับ ตังไม่พอซ่อมรถพ่อก็ช่วยออกให้ คุยกันดีๆอธิบายไปเดี๋ยวสักวันเค้าก็เข้าใจเราเองครั บ

Member
    สถานที่
    ไม่มีจ๊ะ
    ขอบคุณ
    0

ว่าง ๆ จะขี่ไปดูนะครับ
    อิอิ
    รับงานถ่ายภาพ รับปริญญา และ งานถ่ายภาพทุกประเภท ครับ

www.iambuddha.multiply.com

เรื่องนี้ผมโดนบ่อยมาก ตอนแรกแม่จะซื้อรถตลาดให้ขี่แต่ผมไม่เอา (แอร์เบลด) แต่ผมจะเอาเวส เลยได้มาในราคา3หมื่นกว่า ทุกทีที่รถเสียแม่ก็จะบ่นว่าเห็นไหม ถ้าตอนแรกซื้อรถตลาดไปก็จบแล้ว เติมน้ำมันขี่อย่างเดียว ตอนนี้ก้อรวมค่ารถกับค่าซ่อมก็แพงกว่าราคารถตลาดที่จ ะซื้อมาตอนแรกแล้ว ยังไงก็ทนๆไว้แล้วกันคับ ผมใช้วิธีนี้อยู่ เค้าจะบ่นตอนที่รถเสียแล้วเราไม่มีเงินซ่อมแค่นี้แหล ะ หุหุ em94

Senior Member lammania003's Avatar
    สถานที่
    LAMMANIA LAMBRETTA GANG
    ขอบคุณ
    0

Lightbulb

ใครๆ ก็เคยเจอ..

ตอนอยู่ ปวช.1 เคยข้อแม่ซื้อ เวสป้า
    แม่ผม บอกว่าถ้าซื้อมา ตัดแม่ตัดลูกเลยหล่ะ (พอดีไม่ได้อยู่กับแม่)
    แต่ผมก็ซื้อมา..เค้าก็ไม่ว่าอะไร

เวลาพ่อ-แม่ถาม ก็จะบอกราคาถูกๆ ขอค่าซ่อมก็แค่ ครึ่งเดียว หรือน้อยกว่าครึ่ง

หรือ บอกอีกอย่าง ข้อดีของรถ เวสป้า-แลมเบร็ตต้า (รถเก่า)

1. ถ้าซื้อมา45000 อาจขายได้ 60000 บาทเมื่อเวลาผ่านไป
    2. ซื้อมา 60000 บาท ขี่ไป2-3ปี ก็อาจขายได้ 60000 บาทหรือมากกว่านั้น (และคุณจะขาดทุนตรงไหน)
    3. ขนาดรถเก่าๆ หรือพังวิ่งไม่ได้ก็สามารถขายได้

ข้อเสียรถตลาด
    1. ซื้อมา 50000 บาท ขี่ไป 3 ปี เหลือ 30000 ขี่ไป5ปี ขายได้ 20000 บาท หรือน้อยกว่านั้น
    2. ขี่รถตลาด พลาดท่า ใส่กางเกงขาสั้น ไม่สวมหมวก กลายเป็นเด็กแว้นทันที
    3. ถึงจะแต่งตัวแนวๆ แค่ไหน แต่ว่าขี่ตลาด ภาพลักษณ์ ก็เหมือนเด็กแว้นอยู่ดี
    ***แล้วแต่รถบ้างยี่ห้อ ความคิดเห็นส่วนตัว**
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย lammania003 : 15-05-2007 เมื่อ 14:22
    สมาคม Lambretta Mods!!! แห่งสยามประเทศ
    เราไม่ได้เป็น Mods!!! อุดมการ แต่เราเป็น Mods!!! โชว์หญิง
    ขี่แลมเหมือนขี่เมีย เพราะ ขี่เมียเหมือนขี่แลม
    ..........วามจริงที่ผมขี่แลมเบร็ตต้าก็เพราะ า ..............แลมเบร็ตต้าทั้ง าวและทั้งใหญ่ (สาวๆคงจะชอบ)
    รถ แรงแต่คนไม่แรง ขี่ไป ไง..ก็ไม่แรง- เงินน่ะซื้อรถผมไม่ได้หรอก(เงินน้อยๆ)
    [**การที่จะว่าแก็งคนอื่นนั้น ระบบรากฟันคุณต้องแข็งแรง**
    แก๊งแลม ที่เฟี้ยว!!ที่สุดในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้(อิอิ.โม้ )
    L A M M A N I A
    -- 003 --

L I 125 ser 2 YAMAHA TW200 รถถัง M 41 A3
    ส่วนตัว
    [email protected]
    http://www.myspace.com/boylammania
    http://lammania003.hi5.com
    hi5 กลุ่ม
    ** http://lammanialambrettagang.hi5.com **

มาตรฐาน ต้องอธิบายครับ

ตอนนี้ยังไม่มีรถแต่ขออนุญาตอยู่(เงินตัวเองแต่ต้องข อ)ประมาณว่าที่บ้านเค้ากลัวว่ารถมันเก่าแล้วมันจะซ่อ มยากหาอะไหล่ไม่ได้ใช้ไปนานแล้วจะขี่ไม่ได้ก็เลยอธิบ ายให้เค้าฟังว่ามันมีอะไหล่ขายอยู่ถ้าพังมาเอาไปซ่อม ที่ไหนใช้เงินประมาณเท่าไหร่ในการซ่อมแล้วจะใช้ได้ใน ระยะยาว(บอกราคาต่ำกว่าความเป็นจริงบอกราคาจริงเดี๋ย วจะโดนหนัก)ลองๆดูนะครับ ใจเย็นๆค่อยๆพูด
    /\2 ใครอยากทำพวงกุญแจของกลุ่มบอกเราได้นะ/\2
    ที่กันโคลนก็ทำได้นะ สนใจแอดมาคุยกันครับ [email protected]

Senior Member lammania003's Avatar
    สถานที่
    LAMMANIA LAMBRETTA GANG
    ขอบคุณ
    0

Talking ควรใช้หลัก จิตวิทยา..

ควรใช้หลัก จิตวิทยา..

1.ให้เพื่อนๆ ที่ขี่รถเวสป้า หรือพี่ๆที่ขี่ไปหาที่บ้านบ่อยๆ เพื่อให้ที่บ้านรู้ว่าเราไม่ได้บ้าคนเดียว
    2.พยายามให้เพื่อนขี่รถสวยๆ หรือพาที่บ้านไปดู(ร้านเวสป้า ตลาดรัชดา และ กิจกรรมต่างๆ โฆษณา และทำให้ที่บ้านดูว่ามันสวย)
    3.พยายามทำให้ที่บ้าน อายเพื่อน. ว่ารถเราเก่า และแย่ที่สุด (จนเค้าให้ตังค์ไปทำเอง)
    4. เอาเพื่อนๆที่ขี่ด้วยกันไป ที่บ้านให้เยอะที่สุด เพื่อโชว์ ว่ามันเข้าท่า และ พยามให้เพื่อนพาแฟนสวยๆไปโชว์ที่บ้าน 5555..

นั้นคือข้อมูลส่วนตัวของผม
    สมาคม Lambretta Mods!!! แห่งสยามประเทศ
    เราไม่ได้เป็น Mods!!! อุดมการ แต่เราเป็น Mods!!! โชว์หญิง
    ขี่แลมเหมือนขี่เมีย เพราะ ขี่เมียเหมือนขี่แลม
    ..........วามจริงที่ผมขี่แลมเบร็ตต้าก็เพราะ า ..............แลมเบร็ตต้าทั้ง าวและทั้งใหญ่ (สาวๆคงจะชอบ)
    รถ แรงแต่คนไม่แรง ขี่ไป ไง..ก็ไม่แรง- เงินน่ะซื้อรถผมไม่ได้หรอก(เงินน้อยๆ)
    [**การที่จะว่าแก็งคนอื่นนั้น ระบบรากฟันคุณต้องแข็งแรง**
    แก๊งแลม ที่เฟี้ยว!!ที่สุดในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้(อิอิ.โม้ )
    L A M M A N I A
    -- 003 --

L I 125 ser 2 YAMAHA TW200 รถถัง M 41 A3
    ส่วนตัว
    [email protected]
    http://www.myspace.com/boylammania
    http://lammania003.hi5.com
    hi5 กลุ่ม
    ** http://lammanialambrettagang.hi5.com **

Blood type LAMBRETTA 100% Showstep's Avatar
    สถานที่
    Lam'rism Nakhonsawan
    ขอบคุณ
    0

Arrow

ตอนแรก พ่อแม่ก็ไม่สนับสนุน
    สั่นหัวดิ๊กๆเลย ยังไงก็ไม่เอา
    ผมต้องหาเงินเอง เก็บหอมรอมริบ เอง
    มาซื้อ พอซื้อมา เค้าก็ไม่ได้ว่าอะไร มากมาย
    ตอนไปซ่อมเค้าก็ว่า เห็นไหมซื้อมาทำไม
    รถก็มีอยู่แล้วตั้งหลายคันหาเรื่องซื้อมาซ่อมให้เสีย เงิน
    บางทีซ่อมแพงมาก ก็ไม่ไหวต้องขอเงินพ่อ แม่บ้าง
    ซ่อมไม่เกินสองพันก็ออกเงินเอง ทำให้เค้าเลิกบ่นไปได้บ้าง

จนมาถึงตอนนี้ เค้าก็เลิกบ่นไปแล้ว เพราะเราไม่ได้ทำให้เค้าเดือดร้อน
    เราจะซื้อหาอะไร จะซ่อมอะไร ก็ไม่ได้ไปขอเงินใครแล้ว สบายใจทุกฝ่าย
    แต่ทุกวันนี้ก็มีทักบ้างถ้าเค้าได้ข่าวว่ารถเสีย เอ้ยซ่อมอีกแล้วไง๊เพิ่งซ่อมไป

"Showstep" MSN : [email protected]
    Hi5 : HTTP://Crooked-Cross.hi5.com
    Group Hi5 : Thailand Lambretta Club

Senior Member merrycloud's Avatar
    สถานที่
    ไม่มี
    ขอบคุณ
    0

ผมก็โดนบ่นตอนแรกๆอ่ะนะ แต่ตอนนี้เค้าไม่ว่าอะไรแล้วเพราะเค้าคงเข้าใจว่าเรา ชอบจริงๆ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ HaRdCoRe อ่านข้อความ
    ว่าง ๆ จะขี่ไปดูนะครับ
    อิอิ
    ได้เลยครับ ผมอยู่หมู่บ้าน ช.รุ่งเรือง6 ก่อนถึงตลาดบางบัวทองครับ รู้จักป่าวไม่รู้ ในหมู่บ้านไม่ค่อยมีใครขี่เวสป้าเลยเลยไม่รู้จะคุยกั บใคร เข้ามาคุยกันได้ครับ

Member RongA's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

เป็นเหมือนกัน แม่บ่นก่อนเลยนะ จะซื้อทำไม เวสป้า เก่าก็เก่า เสียงก็ดีง แล้วแถวนี้มีที่ซ่อมหรอ
    อ้อนไปอ้อนมา(นานมากๆ) ก็ได้ พอไปซื้อปุ๊บ วันรุ่งขึ้นเกิดอาการเลย -*- รถเสียนิดหน่อย แกก็บ่นแล้ว
    ก็ต้องเข้าใจอ่ะนะ คนเป็นพ่อเป็นแม่ ก็ต้องบ่นอยู่แล้วเป็นธรรมดา
    ไม่ว่าเราจะซื้อรถอะไร หรือซื้ออะไร แกก็หาข้อมาบ่นเราได้เสมอแหละ
    และดูอย่างทุกวันนี้ ซื้อมา 4 ปี และ เลยเอาไปทำสีใหม่ ชุบเยอะๆให้มันดูเงาๆ แม่เห็นก็เริ่มๆชมและว่าสวย

em86 เอ๊ะ ยังไงตอนแรกบ่น พอเห็นว่าสวย เริ่มๆคล้อยตามละ อ่ะนะ

เรื่องราคาก็สำคัญ คนที่ไม่เล่นรถแบบๆเราก็ไม่เข้าใจหรอก ว่าจะซื้อทำไม พวกรถ พวกอะไหล่เก่าๆ
    อย่างพวกเราเห็นว่าของเหล่านั้นเป็นของมีค่า อยากจะได้เอามาครอบครอง แต่กะคนนอก(คนที่ไม่ได้เล่น)
    เค้าก็คงคิด เฮ้อ...ซื้อพวกนี้เอาเงินไปซื้ออย่างอื่นดีกว่า (ผมนึกในใจ เซ็งหวะ ก็กุชอบของกุนี่หว่า
    ก็รู้แล้วว่ามันแพง แล้วไงอะ ก็กุชอบอ๊ะ เมิงมายุ่งไรด้วย) ตอนนี้ก็เริ่มๆรู้แล้วละครับ
    ซื้อของอะไรมาแพงๆ หรือไม่แพงยังไง ก็จะพยายามบอกให้มันต่ำๆ เข้าไว้ หรือไม่ก็พยายามเลี่ยงไม่ตอบ มันก็เท่านั้น
    พยายามเข้าละอย่าท้อ ชอบเวสป้าให้มันมากๆ และชอบจากใจจริงๆ และ พ่อแม่เราก็จะเข้าใจเองละ

สู้ๆคับ

songwut's Avatar
    สถานที่
    KMITNB
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน โดนทุกคนครับ

ตอนซื้อมาใหม่ ๆ พ่อแม่ผมก้อว่า จะซื้อมาทำไม รถเก่า ๆ ซื้อมาก้อต้องซ่อม บ่นทุกวัน พอดีรถผมเสียบ่อยด้วยไง เกือบจะขายทิ้งอยู่แล้ว แต่ต้องอดทนไว้ครับ สักพักเค้าจะเข้าใจเองแหละ แต่ควรบอกให้ถูกกว่าราคาที่ซื้อมาจะดีมากครับ ตามที่ทุกคนบอก ๆ ไว้ก่อนหน้านี้ เค้าจะไม่ค่อยว่าน่ะ 5 5 ปัญหาโลกแตก
    ดีพอ.....หรือพอดี

Bookmarks