เป็นบทสวด ที่ผมท่องประจำ เวลาเดินทาง มาตั้งแต่อยู่ ป.5 ท่องมาตลอด ไม่เคยเกิดอุบัติเหตุ

โดยตั้งอยู่ในสติ และความไม่ประมาท ควบคู่กับความเชื่อคับผม

ก่อนอื่น ต้องตั้ง นะโม 3 จบ แล้วเริ่มด้วยการปริกรรมบทสวด

บทสวดบทแรก

อานิสงฆ์ คุ้มครองเวลาเดินทาง

โดย หลวงปู่สุข วัดมะขามเฒ่า

สัตถา เทวะ มะนุด สานัง พุทโธ ภะคะวา ติ มะอะอุ

บทที่2

คาถา พระพุทธเจ้า ชนะมาร

อานิสงฆ์ ไว้สวดป้องกันอันตราย จากสัมภะเวสีต่างๆ (สำหรับคนกลัวผี)

โดย หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

ปัญจะมาเร ชิโนนาโถ ปัตโต สัมโพธิมุตตะมัง จะตุสัจจัง ปะกาเสติ ธัมมะจักกัง ปะวัตตะยิ เอเตนะ

สัจจะวัตเชนะ โหตุ เมชะยะ มังคะลัง

บทที่3

คาถา ยันต์ 9 ชั้น

เป็นคาถา ศักดิ์สิทธ์ อีกบทหนึ่ง ที่ผมท่องไว้เป็นเกราะให้กับตนเอง

ยันทุน นิมิตตัง อะวะมังคะลันจะโย จามะนาโป สะตุนะสัตสัทโธ ปาปักคะโห ทุตสุปินัง อะกันตัง

พุทธานุภาเวนะ วินาสะเมนตุ

ยันทุน นิมิตตัง อะวะมังคะลันจะโย จามะนาโป สะตุนะสัตสัทโธ ปาปักคะโห ทุตสุปินัง อะกันตัง

ธัมมานุภาเวนะ วินาสะเมนตุ

สังฆานุภาเวนะ วินาสะเมนตุ

3บทสวดนี้ ผมท่องจนติดปาก และท่องทุกครั้งที่มีการเดินทาง มาเป็นเวลานาน ตั้งแต่เด็กจนโต

และเห็นว่า คงจะมีประโยชน์ แก่เพื่อนๆ พี่ น้อง ที่ร่วมเดินทางกับผมทุกคน จึงเอามาเผยแพร่

ซึ่งในการเดินทางทุกทริป ผมท่องทุกครั้ง และขอให้สิ่งศักด์สิทธิ์ ช่วยคุ้มครองทุกคน

ที่ร่วมเดินทางกับผม ให้เดินทางโดยสวัดดิภาพ แต่นอกเหนือจากนั้น ทุกคนต้องมีสติ

และตั้งอยู่บนความไม่ประมาท