เตรียมตัวออกทริป สไตล์ gbman

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: เตรียมตัวออกทริป สไตล์ gbman

มาตรฐาน เตรียมตัวออกทริป สไตล์ gbman

หวัดดีเพื่อนๆ พี่ๆน้องๆทุกคนครับ วันนี้ผมว่างๆ สบายๆ ไม่มีอะไรทำ ก็เลยลองคิดเล่นๆว่าอยากจะเอาประสบการณ์การออกทริปขอ งตัวเองมาลองเขียนดูซักครั้งนึง

ซึ่งออกตัวไว้ก่อนครับ ว่า ผม ก็เป็นมือใหม่ในการเดินทางน๊ะ เพียงแต่ว่า เคยเดินทาง ด้วยตัวเองมา โดยการผ่านการใช้รถที่หลากหลายพอควร ... เอาเป็นว่า ไม่โม้แล้วดีกว่า เข้าเรื่องกันเลย

ก่อนออกเดินทาง...

ไม่ว่าจะเพราะตั้งใจไปหรือไม่ตั้งใจไป (อารมณ์มันพาไ ป ) อย่ างน้อย ๆการเดินทาง ก็ควร เตรียมตัวกันก่อนไปจริงมั๊ยครับ เพื่อไม่ให้เกิดปัญหากวนใจตามมา ...

การกำหนดจุดหมาย และศึกษาเส้นทาง อย่ามองว่าไม่สำคัญนะครับ

สำคัญอันดับต้นๆเลย เพราะมันจะทำให้เราสามารถคำนวน เวลา และค่าใช้จ่าย(ค่าน้ำมัน) ได้

ลองศึกษาเส้นทาง และจุดหมายที่จะไปกันก่อนก็จะดีมาก ... และควร เผื่อเวลาไว้ด้วยเผื่อหลงหรือเผื่อ่รถเสีย หรือเจออุปสรรคือื่นๆกลางทาง

เมื่อเรารู้แล้วว่าเราจะไปไหน ไปยังไง กี่กิโลไปกี่วัน ไปกะใคร ทีนี้ก็ง่ายแล้วใช่มั๊ยครับที่จะ ควบคุมค่าใช้จ่าย...แต่ทางที่ดีเผื่อเหลือเผื่อขาดไว ้บ้างก็จะดี ในกรณีฉุกเฉินนะครับ

โอเคผ่านขั้นตอนแรกมาแล้วมาเข้าขั้นตอนต่อไปกันเลยดี กว่า

เตรียมความพร้อมของร่างกายและจิตใจ ควรพักผ่อนให้เพียงพอ ก่อนการเดินทาง

เตรียมความพร้อมของรถคู่ใจ
    เช็กดูให้ดี ไม่ว่าจะเป็น น้ำมันเครื่อง ออโ ต้ลูป(พกไปด้วยก็ดี ทางไกลๆ) ลมยาง สภาพยาง
    เบรก ไฟหน้า ไฟเบรก ไฟท้าย ไฟเลี้ยว แตร เอาให้สมบูรณ์ ที่สุด
    คุณจะขี่ซีเจ็ดสิบ ขี่สี่สูบ ขี่ฮาเล่ย์ ขี่ฮายาบุสะ ฯลฯ เมื่อคุณขับขี่แล้ว ชีวิตคุณขึ้นอยู่กับแค
    หัวเทียนควรพกติดไปด้วย และแน่นอนที่สุดที่พลาดไม่ได้ ก็คือ เครื่องมือในการซ่อมรถ (กรณ๊ไปคนเดียวนะ) แต่ถ้าไปเป็นหมู่คณะ ควรมี เพื่อนที่ทำหน้าที่ เป็น รถพยาบาล
    ไว้พยาบาลรถเบื้องต้น และควรมี ปอเต๊กตึ้ง (ถีบหรือยัน เวลารถซ่อมไม่ไหว) เอาหล่ะ เมื่อ คนพร้อม รถพร้อม
    สิ่งสำคัญอีกอย่างที่จะลืมไม่ได้ ก็คือ ปัจจัยการเดินทางนะจ๊ะ

โอเค ก่อนการเดินทาง อันนี้สำคัญมากนะ เห็นมาเยอะแล้ว ฝากหน่อยเถอะ ...

เครื่องแต่งกาย

รู้แหละว่า มันร้อน มันไม่เท่ห์ ไ ม่เ ข้ากับรถ แต่อยากให้ใส่เครื่องป้องกันกันซักหน่อย
    เห็นเยอะเลย ประมาทกันเกินไปรึป่าว รองเ ท้าแ ตะ เ ชื่อ ผมสิ ผุ้ล้มมาก่อน ...
    เอาๆ จะแนะการแต่งตัวขี่รถทางไกลให้คร่าวๆละกันนะ ถ้าไม่เบื่อกันซะก่อนนะ

เสื้อ ควรใส่เสื้อยืด โปร่งๆ บางๆ เพื่อระบายความร้อนหรือเหงื่อ ไม่ควรใส่สีดำ เพราะจะทำให้ยิ่งร้อน
    เมื่อเหงื่อออกอาจเกิดขึ้เกลือได้ ความหล่อจะลดลง สาวๆจะมองว่าเราซกมก...
    เสื้อนอก ควรเป็นแขนยาว เพื่อ กันแดด กันดำ และกันล้มจะได้ไม่มีแผลถลอก
    แต่ว่า ถ้าเป็นไปได้ ควรใส่เสื้อที่แบบมีเกราะอ่อนไปด้วย อาจดูเวอ่ร์ไปและร้อนไป แต่ กรุณาเชื่อผมเถอะ
    มันเป็นผลดีกับตัวคุณเองจริงๆนะ ... อ้อขาดไม่ได้เลย ลืม ถุงมือกับรองเท้าหุ้มข้อ จะช่วยลดบาดแผลให้คุณได้
    เวลาคุณล้มกลิ้งขึ้นมา รองเ ท้า เ อาแ บบพื้นกันน้ำมัน กันลื่นได้ยิ่งดี
    ถุงมือ อันนี้ละเอียดอ่อนมาก เพราะตอนล้ม ร้อยละแปดสิบ แทบทุกคน เอาฝ่ามือลดการกระแทก เป็นจำนวนไม่น้อย
    ที่เกิดแผลและ แผลที่ฝ่ามือนั้น เจ็บปวดมากๆ ถามผมได้ เวลา เศษหิน เศษดิน กรวด มันแว๊บเข้าไปในเนื้อคุณแล้ว
    การทำความสะอาดแผล การเอาเจ้าสิ่งพวกนี้ออกจากฝ่ามือคุณหน่ะ สยองเกินคาดได้เลยหล่ะ จะบอกให้
    กรณีขี่หน้าหนาว ถุงมือยางจะช่วยได้เยอะมาก ใส่ก่อนใส่ถุงมือ จะทำให้ลมไม่เข้าไป ทำให้มือไม่ชา

เพราะฉนั้น ซื้อมาใส่เหอะ มันร้อน ล้างมือ ก็ยังหาย มันเหม็นอับ ผึ่งลมก็ยังหาย

แต่ถ้ามันเป็นแผลแล้ว คุณจะนึกถึงคำพูดของผม เชื่อเหอะที่เตือนหน่ะเพราะห่วงกันจริงๆนะ(เว้ย)

หมวกกันน็อค ใจจริงอยากแนะนำให้ใส่เต็มใบกันไปเลย หน้าได้ไม่ตึงเวลาซัด ..เลือกที่มันได้มาตรฐานก็พอแล้ว
    เด๋วนี้ มีหมวกเต็มใบราคาพันกว่าบาทเอง หาซื้อมาส่ซะ เพื่อสุขภาพของตัวคุณเอง..

โอเค จะไปกันรึยังหล่ะ

เทคนิคการขี่รถนะครับ
    ถ้าไปคนเดียว ก็ไปตามอารมณ์ได้เลย
    ควรใช้ความเร็วที่คงที่ ตลอดการเดินทาง ไม่ใช่ขี่ไปซัดไป หรือซัดไปตลอดทาง สงสารรถกันบ้างเหอะ
    จอดพักบ้างตามอัธยาศัย ...เว้นแต่อารมณ์อกหัก ผมแนะนำให้กระแทกคันเร่งให้หมดปอกไปเลยเพื่อความสะใจ ...อิอิ

ถ้าไปเป็นหมูคณะ ผมขอแนะนำนะครับ
    ไม่ควรขี่ห้าวๆ แซงกันไปแซงกันมา เพราะนอกจากจะได้ภาพการขี่เป็นขบวนที่ไม่สวยงามแล้ว
    ยังจะเกะกะระราน ผุ้อื่นด้วย ไม่เป็นระเบียบ จะทำให้อิมเมจ อีกด้วย
    และ ถ้ามีการแซงขึ้น ไม่มีการรักษาตำแหน่ง อาจมีการ"หาย"เกิดขึ้น
    เมื่อมีการ"หาย"เกิดขึ้น ไอ่คนแซง มันก็จะแซงไป ไอ่คนรอมันก็จะรอไป
    มันก็จะไปถึงไม่พร้อมกัน มันจะทำให้เกิดการเสียเวลาโดยใช่เหตุด้วย
    ผลพวงจากการ"หาย" อาจได้ การ"หลง"มาด้วย

ผุ้นำ ขบวน ควรเป็นผุ้รู้เส้นทาง และเป็นคนใจเย็น มีความเป็นผุ้นำนิดนึง
    ผู้ปิดขบวน ควรเป็นผุ้ที่มีรถ ที่ค่อนข้างเร็ว เผื่อกรณีมีรถจอดเสีย จะได้วิ่งไปบอกผู้นำได้ นอกจากนั้นก็ควรเป็นผุ้มี
    ทักษะการขี่รถที่ดี ไม่ใช่ เอารถที่ช้าที่สุดไปปิดท้ายหล่ะ มันจอดเสียอยู่ หล่ะ ไม่มีใครเห็นเลย ...

การเดินทางแบบเป็นคณะ ควรใช้เลนส์แค่เลนส์เดียว เพื่อให้เกิดความสวยงามและเกิดน้ำใจแก่ผุ้ใช้ท้องถนน ท่านอื่นๆ

ต่อไปเป็นการเดินทาง แบบเดี่ยว ...
    สิ่งที่ต้องนำไปด้วย เมื่อเวลา เดินทางไกลและค้างแรมคนเดียว
    1. เครือ่งรางของขลัง เป็นความเชื่อส่วนตัวนะครับ แล้วแต่ครับ
    2. อันนี้ผมไม่ค่อยสนับสนุนเท่าไหร่ ใครดื่มสุรา หรือชอบมีเรื่องไม่ควรมีนะ
    "มีด"หรืออาวุธอื่นๆ เพื่อป้องกันผู้ไม่ประสงค์ดี กับคุณ ประโยชน์ของมีด นอกจากจะไว้ป้องกันตัวคุณเองแล้ว
    เวลาคุณหลงทางหรือรถเสีย อาจใช้มันในการปัญหาได้ ด้วยการ เอามาเชื่อดหรือปักอกตัวเองซะ 555 ผมล้อเล่นนะ
    ประโยชน์ของมันอีกทางก็คือ เมื่อเข้าป่า มีดสามารถ ทำ แก้วเหล้า จากขวดน้ำ หรือ ทำ เรือ สำหรับใส่อาหารจำพวกน้ำได้
    3. เมื่อไปคนเดียว ควรนำ "คนรัก" หรือ "แฟน" ไปด้วย กรณี เหงานอนไม่หลับจะได้มีเพื่อนคุย และจะดีมากถ้า
    คนรักของท่านช่วยหารค่ากิน ค่าน้ำมัน ...นอกเรื่อง ฮาๆ

หรือถ้าอยากไปเที่ยวให้"ถึง" จังหวัดนั้นๆ ควรศึกษาก่อนว่า "สิ่งนั้น" อยู่แถวไหน ถ้าหาไม่เจอจริงๆ ลองใช้วิธีนี้กันดู
    ดึกแล้ว แต่ยังมีวินมอไซค์อยู่ ... นั่นสิมันยืนรออะไรอยู่ ใช่ครับ มันรอให้เรามาถามเส้นทางอยู่ ว่า "สิ่งที่เราค้นหา" มันอยู่ที่ไหนกัน ... ทุกจังหวัดมีของดีครับ ถ้าอยากไปให้ถึงจังหวัดนั้นๆ ไม่ควรพลาด เพราะอาจเสี่ยเที่ยวได้...

คุณจะขี่ซีเจ็ดสิบ ขี่สี่สูบ ขี่ฮาเล่ย์ ขี่ฮายาบุสะ ฯลฯหรืออะไ รก็ตามแ ต่
    เมื่อคุณขับขี่แล้ว ชีวิตคุณขึ้นอยู่กับแค่ยาง เบรก ทักษะ และความไม่ประมาทเท่านั้น
    ที่สำคัญ ถ้าเลี้ยงได้ยิ่งดี "เมาไม่ขับนะครับ" นอนแมร่มตรงนั้นไปเลย
    ขี่เที่ยวกันให้สนุกนะครับลาไปก่อน กับ การเตรียมตัวการเดินทางในแบบฉบับของผมGBman แล้วคุณหล่ะ เตรียมตัวเดินทางกันอย่างไร???

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย GBman : 12-12-2008 เมื่อ 21:09
    ขี่ไป .... มีชีวิตก็ขี่ไป

คุณเป็นใคร ...
    คุณเป็นคุณ ไม่ใช่เพราะงานที่คุณทำ คุณเป็นคุณ ไม่ได้ขึ้นอยู่กับเงินในธนาคารของคุณ คุณเป็นคุณ ไม่ได้อยู่ที่ว่า คุณมีเงินในกระเป๋าเท่าไร คุณเป็นคุณ ใช่ว่าเพราะคุณสวมใส่เสื้อผ้าอะไร บี่รถ ขับรถอะไร ...
    ทุกสิ่งทุกอย่างที่คุณครอบครองอยู่นั้น ท้ายที่สุดแล้วพวกมันก็จะครอบงำคุณเสีย แต่ถ้าหากคุณสูญสิ้นทุกสิ่งเมื่อใด คุณก็จะกล้าทำอะไรต่อมิอะไรได้อย่างไร้กังวลตลอดไป

มาตรฐาน ผเขียนไว้ใน Hi5 นานแล้ว เกี่ยวกับเหตุผลของการขี่รถ...

เขียนไว้นานแล้วลองเอามาให้อ่านดู ขำๆ เผื่อใครจะชอบบ้าง หุๆ

อิสระแลกมาด้วยความเหงา SEX & Drug Rock & Rolls Motocycle มีแค่สุรา นารี ดนตรีร็อก มอเตอร์ไซค์ แค่นี้ก็เพียงพอสำหรับ การเดินทาง... RIdE bEFoRe tHe LIgHt cOmE On. แล้วคุณจะรู้ ว่าการเดินทางจนกว่าแสงแห่งรุ่งอรุณจะปรากฏ...มันน่า จดจำเพียงไร Freedom Road Freedom Life 's My Life Style. BoRn 2 bEriDe............. มันไม่สำคัญหรอก ว่าคุณจะขับขี่อะไร มันสำคัญแค่ว่า คุณได้ขับขี่หรือเปล่า ต่างหาก...รู้อะไรมั๊ย ทำไม ผมถึงชอบมอเตอร์ไซค์ การเดินทางทางไกลทำไมไม่ไปรถยนต์ สะดวกกว่า ปลอดภัยกว่า สบายกว่า ทำไมถึงเลือกที่จะใช้มอไซค์ไป ทั้งที่มันลำบากเสียเหลือเกิน ทั้งที่มันเมื่อยล้ามากมายและ อันตรายเกินกว่าจะคาดถึง... ผมเชื่อเหมือนที่พี่ผมบอก ว่าผู้ชายแทบทุกคนชอบความท้าทาย ชอบการเดินทาง แต่หลายคนกลัวที่จะทำ การเดินทางด้วยมอเตอร์ไซค์ ใครไม่เคย ก็ไม่รู้ สิ่งเหล่านี้ บอกกล่าวไม่ได้ นอกจากเสียว่าจะลงมือทำกันเอง... อารมณ์ที่ได้มันเป็นยังไง ถ้าเช้าก็ค่อนข้างสดชื่น ถ้ากลางวันก็ร้อนตับแตก ตกดึก เหมือนท่องเที่ยวไปกับดวงดาว... ส่วนตัวผม ชอบช่วงเวลา เช้าๆ เย็นๆ และ กลางดึก... เพราะอากาศไม่ร้อนมาก ลองหลับตานึกภาพดูสิ คุณกำลังขี่มอไซค์บนเส้นทาง บนถนนที่ไกลลับตา สิ่งที่รอคุณอยู่ตรงหน้าคือ อาทิตย์ที่กำลังจะเปล่งแสงแรกของวัน...คุณนึกออกมั๊ย ใช่ถึงคุณจะนึกออก แต่คุณก็จะไม่ได้สัมผัสกับสายลมถ้าคุณไม่ได้ทำเอง... หรือยามเย็น แสงสุดท้ายของดวงตะวัน กำลังจะดับลง คุณเร่งเครื่องยนต์ของคุณ ให้แผดร้องส่งเลียงคล้ายกับจะอำลามัน และถ้าคุุณยังไม่เหนื่อยที่จะขี่... ในคืนที่จันทร์เต็มดวงและภายใต้ฟ้ามีดาวดวงระยิบหล่ะ ก็ วันนั้นคุณจะขี่มอไซโดยไม่เหงาเลย...แม้ว่าคุณจะกระแ ทกคันเร่งเท่่าไหร่ คุณก็จะมี พระจันทร์ที่สุกสกาวเดินทางไปเป็นเพื่อนคุณ พร้อมกับดวงดาวบนฟ้าที่แย่งกันส่องแสงอีกนับหมื่นล้า นดวง...ที่อยู่เคียงข้างคุณจนเช้า อิสระที่จะได้เดินทาง อิสระ ที่จะได้สัมผัสกับสายลม เหตุผลของผมไม่มีอะไรนอกจาก ต้องวิ่งไปข้างหน้าเท่านั้น ถึงจะลืมอดีตได้ มอไซ ไม่เปิดโอกาสให้หันหลังกลับไปมองทางที่ผ่านมาซักเท่า ไห่ร่ และยิ่งบิดคันเร่งเท่าไหร่ สายลมพัดผ่านเเรงแค่ไหน นั่นหล่ะ ความทุกข์ ความเจ็บปวด ของผมคลับคล้ายคลับคราว่ามันถูกสายผมหอบไป...อาจไม่ไ ด้ลืม อาจไม่ได้หาย แต่มันเป็นสิ่งเดียวที่ช่วยเยียวยาผมในวันที่นึกถึงว ันที่ปวดร้าว......นั่นหล่ะ จุดเริ่มต้นของการเดินทางโดยตัวลำพังของผม ก่อนที่จะ มีสหาย มีมิตรภาพ มีผุ้คน อีกมากมายที่รักการเดินทาง การผจญภัยให้ได้รู้จักอีกสิบร้อยคน... คุณเชื่อผมเหอะ You never ride alone...

คุณเป็นคุณ ไม่ใช่เพราะงานที่คุณทำ คุณเป็นคุณ ไม่ได้ขึ้นอยู่กับเงินในธนาคารของคุณ คุณเป็นคุณ ไม่ได้อยู่ที่ว่า คุณมีเงินในกระเป๋าเท่าไร คุณเป็นคุณ ใช่ว่าเพราะคุณสวมใส่เสื้อผ้าอะไร บี่รถ ขับรถอะไร ...
    ทุกสิ่งทุกอย่างที่คุณครอบครองอยู่นั้น ท้ายที่สุดแล้วพวกมันก็จะครอบงำคุณเสีย แต่ถ้าหากคุณสูญสิ้นทุกสิ่งเมื่อใด คุณก็จะกล้าทำอะไรต่อมิอะไรได้อย่างไร้กังวลตลอดไป

Junior Member boat_C_zer's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สุดยอดไปเลย ครับบบ

ว่าแต่รถ มีหลายคัน จริงๆ ฮาฮา em97

"เรารักในหลวง" My Lam.'s Avatar
    สถานที่
    "แก็งค์ห้ามดื้อ"
    ขอบคุณ
    0

เยี่ยมครับ มีประโยชน์มากทีเดียวem90em90em90
    บางครั้งคนเราก็ต้องมีกระทบกระทั่งกันบ้าง...... "ห้ามดื้อ"
    http://www.lovemylifeclub.is.in.th /

Senior Member sapanyuza's Avatar
    สถานที่
    u-thong crazy bike
    ขอบคุณ
    0

ผมอยากมีไรจะถามว่าคลับเเมน โม่งของคลับเเมนมันประมานค่าตัวเท่าไรครับอยากรู้
    อดีตบุปผาชน 2j2 499 cc

ไอติมครูเป็ด จำหน่าย ไอติมกระทินมสด เชเบสรสผลไม้ต่างๆ ทั้ง ปลีก เเละ ส่ง
    085-7005920 เจมส์ u - thong crazy bike suphanburi
    sapanyuza@hotmail.com

มาตรฐาน มาต่อกันนิดนึง

กับประเภท (สไ ตล์) ของรถเป็นเกร็ดความรู้

ประเภทของรถ แบ่งออกเป็น

1. เนกเก็ตไบค์ หรือแปลตรงๆ ว่า รถเปลือย อย่าเพิ่งนึกไปไกลครับ เปลือยในที่นี้ก็หมายถึง
    เปลือยแฟริ่งครับ แต่ผมมักจะเรียกว่า สตรีทไบค์ คือรถที่ขี่ใช้งานบนท้องถนนได้ดี ขี่เล่น
    สบายๆ ใช้งานในเมืองได้ดี ยกตัวอย่างเช่น SF XJR BANDIT ฯลฯ ขี่ทางไกลออกทริปดี
    ดูแลง่าย ไปได้เรื่อยๆ ตั้งแต่ 120-180 รอบไม่จัดจ้านนัก สบายๆ ชิวๆ ถ้าขี่ก็สบายๆไม่ปวดเมื่อย

2. สปอร์ตไบค์ รถพวกนี้ คือรถที่มีแฟริ่ง เหมาะกับการขี่ในสนาม ข้อดีของรถพวกนี้ ก็คือ
    รอบจัดจ้าน ในคลาส 400 สามารถทำความเร็ว ได้มากถึง 200 เลยทีเดียว แต่ในการออกทริปนั้น
    ถ้าสปอร์ต ไปทางไกลๆ ก็ควรจอดพัก เพราะรถพวกนี้ ถูกออกแบบให้ใช้ในสนาม รอบจัด เครื่องยนต์จะร้อนไวในการขี่ทางที่ไม่ไกลมาก และต้องการความเร็ว รถพวกนี้ ทำได้ดีมากๆ ข้อเสียก็คือ เวลาเลี้ยว วงเลี้ยวมันน้อย
    ต้องใช้พื้นที่ในการเลี้ยวเยอะหนอ่ย โดยมากต้องใช้การโหนตัวช่วย รถจำพวกนี้ ถ้าจะให้ดีต้องอาศัยทักษะในการขี่ด้วย
    ขี่ทางไกล ๆ ปวดหลัง นะ เพราะต้องหมอบ

3. ทัวริ่ง พวกนี้ ถูกออกแบมาเพื่อการเดินทางไกลโดยเฉพาะ ไม่เน้นรอบจัด เน้นการขับขี่ที่สบายๆ เครื่องยนต์ถูกออกแบบมาให้ใช้งานแช่แว๊บ คือ ขี่แช่ไปเลย ยาวๆไกลๆ ตีนปลายมักจะไหลดี รถพวกนี้ ก็พวก โกลวิงค์ FJ1200
    ซู Katana คาวา ZZR ฯลฯ ขี่ดี เหมาะกับคนชอบขี่ทางไกล

4. ครุยเซอร์ รถพวกนี้ ออกแบบมาให้ นั่งสบาย ถ้านึกไม่ออก ให้นึกถึง ชอปเปอร์ นั่นหล่ะ พวก สตีด ชาโดว์ รีเบล
    ฯลฯ สารพัดสารเพ พวกนี้รอบไม่จัด อืด น้ำหนักตัวเยอะ แต่นั่งขี่สบายๆ ไม่ค่อยปวดเมื่อย ความเร็วก็ทำได้ตั้งแต่ 120-160 รถพวกนี้หนัก เลี้ยวยาก ต้องฝึกฝนกันนึิดนึง

5. วินเทจไบค์ รถพวกนี้ ก็คือ รถปีใหม่ๆ ที่ออกแบบมาให้ดูคลาสสิค อย่างเช่น
    คาวาw650 ดูกาติ GT1000 ไทรอั้ม บอนเนวิล เอสอาร์สี่ร้อย ซีบี 400 เอส ฯลฯ
    รถพวกนี้ ค่อนข้างสมบุกสมบัน แม้ว่าจะไม่ได้ถูกออกแบบมาให้ี่ขี่ใช้งานทางไกลๆ แต่ก็เจ๋งตรงที่เป็นใหม่ๆ
    ไปได้เรื่อยๆ สำหรับบ้านราก็ฮิตกันที่ เอสาอาร์ ซึ่งไม่ต้องบรรยายอะไรกันมาก เรื่องความเหนียวนการขี่เดินทาง
    ขี่ง่าย ดูแลง่าย

6. คัสต้อมไบค์ โอวอันนี้แยกได้อีกหลายประเภทเลย หน้ายาว โอลสคูล แทคเกอร์ สตั๊นท์ ฯลฯ เยอะแยะไหมด
    ขี่กันตามลำบาก ครับพวกนี้ อิอิ

7. วิบาก โมตาด แทรคเกอร์ เอนดูโร่ พวกนี้ ก็ ขี่ดีในทางทุรกกันดาร ทางขึ้นเขา เข้าป่า ก็เป็นอีกบรรยากาศนึง

ใครมีความรู้อะไรเพิ่มเติม ก็ แว๊บมาบอกกันบ้างนะครับ

สำหรับวันนี้พอแค่นี้ก่อน เจ้านายผมมองตาเขียวแล้ว ว่างๆจะมา อัพเรื่อยๆครับ

Senior Member หมง หงจินเป่า's Avatar
    สถานที่
    ชมรมอนุรักษ์รถจักรยานยนต์โบราณหนองเรือ
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

อันดับแรกต้องชมก่อนนะครับว่า เป็นกระทู้ที่ดีมีประโยชน์ เหมาะสมสำหรับที่กำลังเล่นรถใหม่ๆ
    และเข้าใจว่าการเดินทาง มันเป็นอย่างไร ไม่ใช่มีแค่รถเท่านั้น...มันต้องมีหลายอย่างประกอบกั นด้วย
    ..ผมเองก็ใช่ว่าเก่งหรอกนะครับ..ผมอาจจะเป็นมือใหม่ส ะด้วยซ้ำ..แต่ก็มีบางท่านที่เก่งจริงๆ
    .....อันดับที่2 ต้องบอกว่าอิจฉาท่านมากๆที่มีรถไว้ขี่เยอะขนาดนี้..ข องผม ซี 70 กะ ชาลี กะดรีม(แปลงเป็นซุปเปอร์คัพ)
    มีแค่นี้เอง....
    บ่อยครั้งที่เราไม่มีเวลาสำหรับมิตร แต่กลับทุ่มเทเวลาทั้งชีวิตกับศัตรู

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หมง หงจินเป่า อ่านข้อความ
    อันดับแรกต้องชมก่อนนะครับว่า เป็นกระทู้ที่ดีมีประโยชน์ เหมาะสมสำหรับที่กำลังเล่นรถใหม่ๆ
    และเข้าใจว่าการเดินทาง มันเป็นอย่างไร ไม่ใช่มีแค่รถเท่านั้น...มันต้องมีหลายอย่างประกอบกั นด้วย
    ..ผมเองก็ใช่ว่าเก่งหรอกนะครับ..ผมอาจจะเป็นมือใหม่ส ะด้วยซ้ำ..แต่ก็มีบางท่านที่เก่งจริงๆ
    .....อันดับที่2 ต้องบอกว่าอิจฉาท่านมากๆที่มีรถไว้ขี่เยอะขนาดนี้..ข องผม ซี 70 กะ ชาลี กะดรีม(แปลงเป็นซุปเปอร์คัพ)
    มีแค่นี้เอง....
    ออกตัวก่อนนะครับ รถไม่ได้เยอะอย่างที่เห็นครับ เปลี่ยนบ่อยมากกว่าครับ
    คันไหนดูแพงๆ ยืมเค้ามาแอ๊บครับ อิอิ

วันนี้เอาเนื้อเพลงมาฝาก ฟังเวลาขี่รถ ได้ฟิวลิ่งมากครับ

Get your motor runnin'
    Head out on the highway
    Lookin' for adventure
    And whatever comes our way
    Yeah Darlin' go make it happen
    Take the world in a love embrace
    Fire all of your guns at once
    And explode into space

I like smoke and lightning
    Heavy metal thunder
    Racin' with the wind
    And the feelin' that I'm under
    Yeah Darlin' go make it happen
    Take the world in a love embrace
    Fire all of your guns at once
    And explode into space

Like a true nature's child
    We were born, born to be wild
    We can climb so high
    I never wanna die

Born to be wild
    Born to be wild

ฟังเต็มๆ ดู เวอร์ชั่นนี้เพราะดี http://www.imeem.com/rockvideos/vide...rn_to_be_wild/

เจ๋ง
    little_nuri@hotmail.com
    facebook Te vespa

Senior Member Blue_C70's Avatar
    สถานที่
    ไท พวน รถคลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

ได้ความรู้จิงๆเลยคับ

ts01
    /\7 สองล้อ ลุยทุกที่ ที่มีงาน และการบริจาค/\7
    ชมรม ไทพวนคลาสสิคts23
    รับทำสีมอไซด์ทุกชนิด ราคากันเอง
    08-43578804 บลู
    blue_c70@hotmail.com
    bluechaly.hi5.com

นายศุภฤกษ์ เชื้อเถาว์ 611-7-03652-2 ธ.ทหารไทย สาขา ม.น.พะเยา
    หอพักชายแสนสุข 215 ม.2 ต.แม่กา อ.เมืองพะเยา จ.พะเยา 56000

Senior Member ballmei's Avatar
    สถานที่
    K.D.CLASSIC BIKE&ADVANTURE RIDERS
    ขอบคุณ
    0

ดีมากๆเลยครับ.....
    089-711-3556 บอล
    K.D.CLASSIC BIKE & ADVANTURE 1% MC

Bookmarks