ทำไมเวสป้าต้องผลิดที่อินเดีย

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ทำไมเวสป้าต้องผลิดที่อินเดีย

Verified Member anachy's Avatar
    สถานที่
    เวสป้า คาโบร คลับ (bkk)
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ทำไมเวสป้าต้องผลิดที่อินเดีย

ทำไมเวสป้าต้องทำที่อินเดีย แล้วคุณภาพทำไมไม่เหมือนกัน

งง อะคับ ตอบผมทีนะคับ

Senior Member popomomoza's Avatar
    สถานที่
    ไร้ (ไร้สาระ)
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ^^v

คงเปน เพราะ คน อินเดีย ใช้ Vespa ขนส่ง สิ้นค้า มั้งคับ....
    !!~* ชู มื อ ขึ้ น เ เ ล้ ว ห มุ น ห มุ น*~!!

Gangsta Member PORTH's Avatar
    สถานที่
    T.L.K 13 Ghosts.
    ขอบคุณ
    0

เค้าคงขยายไลน์การผลิต ให้ครอบคลุมทั่วโลกกระมัง
    อินเดียเอย เวียดนามเอย..............
    Gangsta Born In LADPRAO

"รั ก ส ง บ แ ต่ ไ ม่ ย อ ม ส ย บ ใ ห้ ใ ค ร"

T.L.K SC ลาดพร้าว

ขายเสื้อมอดเอเชีย ตัวละ300 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=57734

ในความคิดผมนะครับ ฐานการผลิตที่อินเดีย มีต้นทุนที่ถูกกว่าประเทศที่พัฒนาแล้วมาก ๆ ในสมัยนั้นนะครับ เพราะสมัยนั้นจีนยังไม่เปิดประเทศ แต่หากว่าเดี๋ยวนี้ยังผลิตอยู่อาจเห็นเวสป้า พันธ์มังกร ก็ได้ครับ อีกอย่างน่าจะเกี่ยวกับการขยายตลาดมายังเอเซีย ประหยัดต้นทุนในการขนส่งจากยุโรปเยอะครับ
    +-+-+-+-+Sing Sing Sprint Club+-+-+-+-+

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

สนับสนุนความคิดเห็นค่ะ เพราะว่าที่อินเดียค่าแรงถูก ชิ้นส่วนคอมพ์ยังผลิตที่นั่นเยอะแยะเลยค่ะ

Senior Member lammania003's Avatar
    สถานที่
    LAMMANIA LAMBRETTA GANG
    ขอบคุณ
    0

Lightbulb

ผมก็ว่า นะจะขยายการผลิต นั่นหล่ะครับ
    จริงๆ เวสป้า ก็มีผลิตหลายประเทศเช่นกัน
    รวมถึงอะไหล่ ของแต่ง( เด๋วจะคิดว่าอินเดียอย่างเดียว)
    เช่น ที่ อังกฤษ รัสเซีย ฝรั่งเศล อเมริกา ไต้หวัน เวียดนาม อินเดีย ฯลฯ
    และที่บอกว่า ทำไมเวสป้าต้องทำที่อินเดีย แล้วคุณภาพทำไมไม่เหมือนกัน คงเป็นเพราะ วัตถุดิบ เทคโนโลยี่ เนื้อเหล็ก เพื่อลดต้นทุนการผลิต อะไหล่หลายๆอย่างอินเดียก็ถูกกว่า... คุณภาพก็น้อยตาม
    และ อะไหล่ เวสป้า แลม หลายๆ อย่างก็ผลิตในอินเดีย (ชุดแต่งในเครื่อง)
    แต่ ต้องไปผ่านการตรวจมาตรฐานที่อังกฤษ โดยการตรวจสอบ แล้วตีตรา เมืองนอก นำมาส่งขายไทยนี่หล่ะ... จึงราคาแพง..
    (ผิดพลาดประการใดขออภัย)
    สมาคม Lambretta Mods!!! แห่งสยามประเทศ
    เราไม่ได้เป็น Mods!!! อุดมการ แต่เราเป็น Mods!!! โชว์หญิง
    ขี่แลมเหมือนขี่เมีย เพราะ ขี่เมียเหมือนขี่แลม
    ..........วามจริงที่ผมขี่แลมเบร็ตต้าก็เพราะ า ..............แลมเบร็ตต้าทั้ง าวและทั้งใหญ่ (สาวๆคงจะชอบ)
    รถ แรงแต่คนไม่แรง ขี่ไป ไง..ก็ไม่แรง- เงินน่ะซื้อรถผมไม่ได้หรอก(เงินน้อยๆ)
    [**การที่จะว่าแก็งคนอื่นนั้น ระบบรากฟันคุณต้องแข็งแรง**
    แก๊งแลม ที่เฟี้ยว!!ที่สุดในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้(อิอิ.โม้ )
    L A M M A N I A
    -- 003 --

L I 125 ser 2 YAMAHA TW200 รถถัง M 41 A3
    ส่วนตัว
    boylammania@hotmail.com
    http://www.myspace.com/boylammania
    http://lammania003.hi5.com
    hi5 กลุ่ม
    ** http://lammanialambrettagang.hi5.com **

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ afmoil อ่านข้อความ
    สนับสนุนความคิดเห็นค่ะ เพราะว่าที่อินเดียค่าแรงถูก ชิ้นส่วนคอมพ์ยังผลิตที่นั่นเยอะแยะเลยค่ะ
    ผลิดที่อินเดียเพราะว่า อินเดียเป็นเมืองขึ้นของอังกฦต

เป้นไงมาไงคงไม่ต้องบอกนะ
    เป็นวัยรุ่น มันไม่ใช้ งานง่ายง่าย

Senior Member GUNZA1's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ lammania003 อ่านข้อความ
    ผมก็ว่า นะจะขยายการผลิต นั่นหล่ะครับ
    จริงๆ เวสป้า ก็มีผลิตหลายประเทศเช่นกัน
    รวมถึงอะไหล่ ของแต่ง( เด๋วจะคิดว่าอินเดียอย่างเดียว)
    เช่น ที่ อังกฤษ รัสเซีย ฝรั่งเศล อเมริกา ไต้หวัน เวียดนาม อินเดีย ฯลฯ
    และที่บอกว่า ทำไมเวสป้าต้องทำที่อินเดีย แล้วคุณภาพทำไมไม่เหมือนกัน คงเป็นเพราะ วัตถุดิบ เทคโนโลยี่ เนื้อเหล็ก เพื่อลดต้นทุนการผลิต อะไหล่หลายๆอย่างอินเดียก็ถูกกว่า... คุณภาพก็น้อยตาม
    และ อะไหล่ เวสป้า แลม หลายๆ อย่างก็ผลิตในอินเดีย (ชุดแต่งในเครื่อง)
    แต่ ต้องไปผ่านการตรวจมาตรฐานที่อังกฤษ โดยการตรวจสอบ แล้วตีตรา เมืองนอก นำมาส่งขายไทยนี่หล่ะ... จึงราคาแพง..
    (ผิดพลาดประการใดขออภัย)
    ใช่ละครับ เพิ่มเติมพี่บอย

เวสป้าที่ผลิตในอังกฤษเรียกว่า DOUGLAS
    ฝรั่งเศษ A.C.M.A
    อเมริกา ALL STATES

ผิดพลาดขออภัยด้วยครับ

Cr@ve Scooter Club terng's Avatar
    สถานที่
    สมาคมหื่นสกูตเตอร์
    ขอบคุณ
    9
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ gunza1 อ่านข้อความ

เวสป้าที่ผลิตในอังกฤษเรียกว่า Douglas
    ฝรั่งเศษ A.c.m.a
    อเมริกา All States

พี่พอจะมีรูปเวสป้าที่ผลิตในฝรั่งเศสบ้างไหมครับ...อ ยากเห็นครับ.เคยเห็นเเต่อเมริกา กับ อังกฤษ

สมาคมหื่นสกูตเตอร์แห่งสยามประเทศ
    ------------------------------------------------------------
    Mr.Phakids Chantang * Tel :: 097-9622791 * terng@windowslive.com * http://www.facebook.com/kru.terng * บัญชี ธ.กรุงไทย สาขาชนแดน 623-1604-21-7
    ------------------------------------------------------------
    Special thanks :: Sothor_ko ,สาวก Vespa&Lambretta ,Li_150 ,กังหันลมโบราณ ฯลฯ และ ITALY 200....ผู้เติมเต็มความฝันของผม

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ GUNZA1 อ่านข้อความ

เวสป้าที่ผลิตในอังกฤษเรียกว่า DOUGLAS
    ฝรั่งเศษ A.C.M.A
    อเมริกา ALL STATES

ถ้าหนังสือไม่ผิดนะครับตัว A.C.M.A นั้น อิตาลียังคงทำการผลิต แต่ว่า ทำการปรับเปลี่ยนชิ้นส่วนอีกเล็กน้อยก่อนออกขาย
    ส่วนตัว Allstate นั้น ทาง Piaggio ส่งออกขายให้กับ อเมริกาโดยมีผู้นำเข้าไปตีตราเป็น Allstate เพื่อแข่งกับการผลิตในประเทศได้ครับ
    ข้อมูลจากหนังสืออ่ะคับ..
    +-+-+-+-+Sing Sing Sprint Club+-+-+-+-+

Gangsta Member PORTH's Avatar
    สถานที่
    T.L.K 13 Ghosts.
    ขอบคุณ
    0

แล้วอินเดียนี่ เรียก bajaj รึเปล่าน๊า....
    Gangsta Born In LADPRAO

"รั ก ส ง บ แ ต่ ไ ม่ ย อ ม ส ย บ ใ ห้ ใ ค ร"

T.L.K SC ลาดพร้าว

ขายเสื้อมอดเอเชีย ตัวละ300 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=57734

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jomjakkra อ่านข้อความ
    ถ้าหนังสือไม่ผิดนะครับตัว A.C.M.A นั้น อิตาลียังคงทำการผลิต แต่ว่า ทำการปรับเปลี่ยนชิ้นส่วนอีกเล็กน้อยก่อนออกขาย
    ส่วนตัว Allstate นั้น ทาง Piaggio ส่งออกขายให้กับ อเมริกาโดยมีผู้นำเข้าไปตีตราเป็น Allstate เพื่อแข่งกับการผลิตในประเทศได้ครับ
    ข้อมูลจากหนังสืออ่ะคับ..
    คงจะเป็นอย่างที่ท่านพูดนะครับ อันนี้ผมก็ไม่ทราบครับ ว่ามันผลิตที่ไหน แต่เคยรู้ๆมา คร่าวๆ นะครับ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ terng อ่านข้อความ
    พี่พอจะมีรูปเวสป้าที่ผลิตในฝรั่งเศสบ้างไหมครับ...อ ยากเห็นครับ.เคยเห็นเเต่อเมริกา กับ อังกฤษ
    ขออนุญาติเจ้าของรถคันงาม และเจ้าของภาพนิตรยสาร มอเตอร์ไซต์
    คันแรก A.c.m.a.
    คันสอง All states

รูป รูป    

Senior Member B_Bear's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มีคนบอกว่าเวสป้าที่แพร่กระจายในเอเชีย รวมถึงประเทศไทยเราด้วยนะคับ มันขึ้นเรือผ่านอินเดียและพักของที่นั่น ไม่ใช่แค่อินเดียแต่มีปากีสถานอีก ยังงัยก็ช่วยอัพข้อมูล
    ผิดถูกด้วยนะครับท่านที่เคารพ

เพื่อนพ้อง น้องพี่ จะอิตลีหรืออินเดียก็คลาสสิคเหมือนกัน...เด้อ/\2

Senior Member Nornini's Avatar
    ขอบคุณ
    1

Cool สงสัยมานานแล้วด้วย

ที่ใครๆ ก็บอกว่า เวสป้าที่ผลิตในอินเดีย คุณภาพสู้เวสป้าที่ผลิตในอิตาลี่ไม่ได้... ใครรู้หรือใครเคยขับเปรียบเทียบกันมาแล้ว ช่วยเปรียบเทียบให้ฟังหน่อยนะครับว่าอิตาลี่ดีกว่ายั งไงบ้าง...

เคยได้ยินแต่ประมาณว่า เหล็กดีกว่า รูปร่างดีกว่า แต่ที่อยากรู้จริงๆ ก็คือ มันขับได้ดีกว่ากันไหม๊ เช่น การทรงตัว การรับแรงบิดของตัวถัง ความแรงของเครื่องยนต์ ระบบไฟ อะไรประมาณเนี๊ยน่ะครับ...

ขอบคุณล่วงหน้านะคร๊าบบบ....
    - K E E P - V E S P A I N G -

Bookmarks