รบกวนพี่ๆๆคับ น้ำมันท่วมหัวเทียนบ่อยๆๆ

ชื่อกระทู้: รบกวนพี่ๆๆคับ น้ำมันท่วมหัวเทียนบ่อยๆๆ

Junior Member make501's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Unhappy รบกวนพี่ๆๆคับ น้ำมันท่วมหัวเทียนบ่อยๆๆ

รบกวนพี่ๆๆคับ รถผมทำมัย น้ำมันชอบท่วมหัวเทียนบ่อยๆๆ
    อ่ะครับ ไม่เข้าใจ ครับ ถ้าเอาหัวเทียนมาปัดด้วยกระดาษทรายนะครับก็สตั๊ดติดน ะครับ
    แต่เวลาดับเครื่องแล้วอ่ะครับจะสตั๊ดไม่ติดเลยอ่ะครั บ อาจจะติดแต่นานมากๆๅครับ
    แต่เวลาคั้นเอาหัวเทียนมาดูนะครับ ก็มีแต่น้ำมันครับ
    ผมใช้คาบูเดิมนะครับแต่เวลาไม่ปิดก๊อกน้ำ้มันนะครับ ก็จะไหลออกมาเติมเครื่องเลยนะครับ

ก่อนที่จะเป็นแบบนี้นะครับ รถก็ขับได้สบายนะครับแต่ผมเห็นน้ำมันออกมาจากที่ตัวล ะบายน้ำมันด้านล่างของ
    คาบูนะครับ ก็เลยเอาท่อยางไปปิดนะครับ แล้วขี่ไปประมาณสัก 2-3โลอ่ะครับ จอดเติมน้ำมัน สตั๊ดไม่ติดเลยครับ

ต่อจากนั้นมาก็เป็นอย่างที่ผมพูดด้านบนนะครับ คาบูมีปัญหามัยครับ
    แล้วการตั้งคาบูละครับต้องตั้งอย่างไรครับ เวลาที่ผมจะขี่ทีต้อง เอาหัวเทียนมาปัดทีนะครับ แล้วเวลาจอดก็ไม่ติดแล้วอ่ะครับ

ช่วยทีนะครับ

ขอบคุณมากๆๆครับพี่ๆๆ ช่วยด้วยครับ จะเกี่ยวกับระบบไฟอะไรมัยครับ บ้างทีผมลองไฟดูนะครับ

บ้างทีก็มาน้อยนะครับ

ขอบคุณอีกครั้งนะคับ

Junior Member make501's Avatar
    ขอบคุณ
    0

รบกวนทีนะคับพี่ ใครที่รู้นะครับ
    ขอบลิงเกี่ยวกับข้อมูลคาบูก็ได้ครับ

น้องใหม่นะครับ

ลูกลอยค้างครับ จริงๆถอดออกล้างทำความสะอาด คาร์บูซะหน่อยก็น่าจะหายครับ แต่ถ้ายังไม่กล้าถอดล้างเองลองเช็คง่ายๆก่อนก็ได้ครั บ แต่อย่างแรกเอายางที่คุณไปปิดที่ก้นคาร์บูออกก่อนครั บ ถ้าน้ำมันยังไหลอยู่ ลองใช้ด้ามไขควง เคาะๆ ที่ถ้วยคาร์บูดูครับ เดี๋ยวรอสมาชิกท่านอื่นมาเพิ่มเติมครับ ส่วนลิงค์ที่ท่านต้องการอยู่ในนี้หมดแหละครับใจเย็นๆ ค่อยๆเปิดอ่านไปครับ ความรู้จากประสบการณ์ตรงของสมาชิกในบอร์ดทั้งนี้ละคร ับ
    ปล.เล่นรถเก่าต้องใจเย็นๆ ครับค่อยๆศึกษาหาข้อมูลแล้วคุณจะสนุกกับมันครับ
    จากหนึ่งผู้ให้ สู่แรงบันดาลใจ ไม่สิ้นสุด

mommam931's Avatar
    สถานที่
    Bangsaphan
    ขอบคุณ
    2

สาเหตุคงมาจากลูกลอยค้างหรือเข็มลูกลอยคงสึกปิดไม่อย ู่แล้ว การแก้ไข
    1.ปิดก็อกน้ำมัน ถอดสายยางแล้ว ถอดคาร์บูออกจากรถเลยครับ
    2.เปิดสปริงรัดถ้วยออกดูระดับน้ำมันในถ้วยถ้าเกินครึ ่งถ้วย จะท่วมและระบายออกทางรูระบาย
    3.การปรับตั้งดัดแผ่นที่จะแตะเข็มลูกลอยขึ้นสึกนิดนึ งก่อน ประกอบถ้วยให้สนิทไม่ต้องรัดสปริง
    4.ต่อสายน้ำมันเข้าคาร์บู ทิ้งไว้สักพักก็ปิดก็อกแล้วถอดสายออก ถอดถ้วยดูระดับน้ำมัน ถ้าประมาณครึ่งดีมาก ถ้าน้อยหรือมากปรับตรงที่ว่าใหม่
    5.กรณีที่เข็มและบ่าสูกมากก็เปลี่ยนใหม่มีชุดซ่อมขาย อยู่ในบอร์ด
    ถึงแล้ว....บางสะพาน

ไหว้พระดี หลวงปู่อินทร์ - หลวงปู่ท้วม

สำหรับโอนเงินบัญชี วิริยะ สว่างชม เลขที่ 5920124624 ธนาคารกรุงเทพ สาขาบางสะพาน ประจวบนะครับ
    โอนเงินแล้วโทรแจ้ง 0897468425 ครับส่งของให้อย่างไวเลย

เวลาทำการ 8.00-20.00 ครับ เลยเวลานี้ปิดโทรศัพท์นอนครับ
    Line ID: mommam931 / Facebook : Viriya mommam

สถานที่
    Bangsaphan
    ขอบคุณ
    2

ตอบถูกใจก็ feedback มาปรึกษากันได้ พี่น้องหมู C92,C95

ไหว้พระดี หลวงปู่อินทร์ - หลวงปู่ท้วม

สำหรับโอนเงินบัญชี วิริยะ สว่างชม เลขที่ 5920124624 ธนาคารกรุงเทพ สาขาบางสะพาน ประจวบนะครับ
    โอนเงินแล้วโทรแจ้ง 0897468425 ครับส่งของให้อย่างไวเลย

เวลาทำการ 8.00-20.00 ครับ เลยเวลานี้ปิดโทรศัพท์นอนครับ
    Line ID: mommam931 / Facebook : Viriya mommam

krittoday's Avatar
    สถานที่
    หมูนอกคอกภูเก็ต
    ขอบคุณ
    0

เห็นด้วยกับพี่ยะครับ ล้างทำความสะอาด แล้วปรับลูกลอยให้น้ำมันได้ระดับครึ่งถ้วย ยังงัยก็จบครับ เรื่องจูนให้นิ่งจะทำไม่ยากเลยถ้าน้ำมันได้ระดับแล้ว ลองทำดูครับ ขับหมูก็ต้องซ่อมเป็นด้วย ไม่งั้นเจ็บ
    นาย จักรกฤษณ์ ขำดี (กฤษณ์) 087-8880116 เบอร์นี้เบอร์เดียวเท่านั้น
    ธ.กสิกรไทย ออมทรัพย์ สาขาภูเก็ต เลขที่บัญชี 102 213 0003

ซื้อขายตรงไปตรงมา ดีก็บอกดี เสียหรือไม่ดีก็บอกตรงๆ ผมคนง่ายๆ คุยง่าย ขายไม่เน้นเอากำไร แค่อยากได้มิตรใหม่ๆเพิ่ม

สิ่งของมีไว้ให้ใช้ คนมีไว้ให้รัก จำไว้ รักได้แค่พอประมาณ ครอบครัวต้องมาก่อน

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากนะครับ แล้วระดับครึ่งถ้วยนี้คือยังงัยครับ

อย่างเช่น เอาถ้วยออกแล้วดูจากลูกลอยเหรอครับ หรือว่าต้องกดลูกลอยให้ แท่นกดเข็มปิด รูน้ำมันเลยมัยอ่ะครับ
    ตอนนี้ผมก็ทำแล้วนะครับ น้ำมันก็ไม่ออกครับ
    แต่อย่างรู้การปรับระดับของลูกลอยนะครับผมกลัวว่าจะป รับลูกลอยมากไปนะครับ
    ยังงัย รบกวนขอ เป็นรูปก็ได้ครับ

ขอบคุณพี่ๆๆอีกครั้งนะครับ ขอบคุณมากครับ
    แล้วที่สตาดแล้วติดๆๆหายๆๆ เกี่ยวกับ ไฟที่แบตมัยอ่ะครับ
    ผมถอดหัวเทียนออกมาแล้วลองสตาดดูนะครับ ไฟมาไม่มากครับ

ต้องซาดแบตใหม่มัียครับ

สถานที่
    Bangsaphan
    ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ make501 อ่านข้อความ
    ขอบคุณมากนะครับ แล้วระดับครึ่งถ้วยนี้คือยังงัยครับ

อย่างเช่น เอาถ้วยออกแล้วดูจากลูกลอยเหรอครับ หรือว่าต้องกดลูกลอยให้ แท่นกดเข็มปิด รูน้ำมันเลยมัยอ่ะครับ
    ตอนนี้ผมก็ทำแล้วนะครับ น้ำมันก็ไม่ออกครับ
    แต่อย่างรู้การปรับระดับของลูกลอยนะครับผมกลัวว่าจะป รับลูกลอยมากไปนะครับ
    ยังงัย รบกวนขอ เป็นรูปก็ได้ครับ

ขอบคุณพี่ๆๆอีกครั้งนะครับ ขอบคุณมากครับ
    แล้วที่สตาดแล้วติดๆๆหายๆๆ เกี่ยวกับ ไฟที่แบตมัยอ่ะครับ
    ผมถอดหัวเทียนออกมาแล้วลองสตาดดูนะครับ ไฟมาไม่มากครับ

ต้องซาดแบตใหม่มัียครับ
    ลูกลอยคือตัวปิด-เปิดน้ำมันมีหน้าที่เพิ่มปริมาณน้ำมันในถ้วยคาร์บูให ้อยู่คงที่เสมอโดยใช้ระดับน้ำมันในถ้วยเป็นตัวควบคุม การเปิด-ปิดของเข็มน้ำมัน
    ถ้าถอดคาร์บูออกจากตัวรถแล้ว ถอดสปริงที่รัดถ้วยออก ต่อสายน้ำมันเข้าท่อคาร์บูเปิดก๊อก นำ้มันจะไหลออกทางเข็มน้ำมัน ถ้าเราดันลูกลอยขึ้น ก็จะไปทำให้เข็มน้ำมันปิด
    โทรถามผมก็ได้ขี้เกียจพิมพ์แล้ว

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mommam931 อ่านข้อความ
    ลูกลอยคือตัวปิด-เปิดน้ำมันมีหน้าที่เพิ่มปริมาณน้ำมันในถ้วยคาร์บูให ้อยู่คงที่เสมอโดยใช้ระดับน้ำมันในถ้วยเป็นตัวควบคุม การเปิด-ปิดของเข็มน้ำมัน
    ถ้าถอดคาร์บูออกจากตัวรถแล้ว ถอดสปริงที่รัดถ้วยออก ต่อสายน้ำมันเข้าท่อคาร์บูเปิดก๊อก นำ้มันจะไหลออกทางเข็มน้ำมัน ถ้าเราดันลูกลอยขึ้น ก็จะไปทำให้เข็มน้ำมันปิด
    โทรถามผมก็ได้ขี้เกียจพิมพ์แล้ว
    ขอบคุณมากครับ
    เดี๊ยวยังงัยผมลองไปทำแล้วไม่ได้อย่างไรผมโทรหาใหม่น ะครับ
    ขอบคุณมากๆๆๆครับ

Bookmarks