อวสานรถอินวอย

ชื่อกระทู้: อวสานรถอินวอย

Senior Member sumitr's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อวสานรถอินวอย

เมื่อก่อน จดได้ แต่ขั้นตอนก็ยากอยู่แล้ว แต่กฏหมายก็ยังจดได้ แต่ตอนนี้ อวสานแล้วครับ รถจดประกอบหรือ รถอินวอย กฏหมายบอกเลยห้ามจด และ นำเข้าโครงเป็นคันเข้ามา ในราชอณาจักร เอามาให้อ่านบางส่วน ใครสนใจก็หาอ่านกันได้ครับ (โดยเฉพาะคนที่คิดจะเล่นรถอินวอย หรือ หาชิ้นส่วนมาประกอบเอง จากกฏหมายจะทำให้เสียค่าปรับแพงแนนนอน)

รัฐบาลมีนโยบายห้ามนำเข้าอะไหล่เก่า,ห้ามจดทะเบียนรถ เก่ามาประกอบ(สำหรับรถนั้งไม่เกิน 7 คน)
    (ข่าว จากสำนักข่าวเอวี)
    ยกเลิกจดทะเบียน รถใช้แล้ว/ชิ้นส่วนนำเข้า
    นายชลิตรัตน์ จันทรุเบกษา รองโฆษกประจำสำนักนายกรัฐมนตรี ได้แถลงข่าวผลการประชุมคณะรัฐมนตรี(17 เมษายน 2555) เรื่องกฎกระทรวง 2 ฉบับที่น่าสนใจ ดังนี้
    ฉบับแรก ร่างกฎกระทรวงว่าด้วยการงดรับจดทะเบียนรถที่ประกอบจา กชิ้นส่วนอุปกรณ์ของรถที่ใช้แล้ว พ.ศ. ....
    คณะรัฐมนตรีมีมติอนุมัติหลักการร่างกฎกระทรวงว่าด้วย การงดรับจดทะเบียนรถที่ประกอบจากชิ้นส่วนอุปกรณ์ของร ถที่ใช้แล้ว พ.ศ. .... ตามที่กระทรวงคมนาคมเสนอและให้ส่งสำนักงานคณะกรรมการ กฤษฎีกาตรวจพิจารณา แล้วดำเนินการต่อไปได้
    สาระสำคัญของร่างกฎกระทรวง กำหนดให้งดรับจดทะเบียนรถที่ประกอบจากชิ้นส่วนอุปกรณ ์ของรถที่ใช้แล้วในเขตกรุงเทพมหานครและในเขตจังหวัดอ ื่นทุกจังหวัด ดังนี้
    1. รถยนต์นั่งส่วนบุคคลไม่เกิน 7 คน
    2. รถยนต์นั่งส่วนบุคคลเกิน 7 คน แต่ไม่เกิน 12 คน
    3. รถยนต์บรรทุกส่วนบุคคล
    4. รถจักรยานยนต์ส่วนบุคคล
    ฉบับที่สอง ร่างประกาศกระทรวงพาณิชย์ เรื่อง กำหนดให้ตัวถังของรถยนต์นั่งที่ใช้แล้วและโครงรถจักร ยานยนต์ที่ใช้แล้ว เป็นสินค้าที่ต้องห้ามในการนำเข้ามาในราชอาณาจักร พ.ศ. ....
    คณะรัฐมนตรีอนุมัติหลักการร่างประกาศกระทรวงพาณิชย์ เรื่อง กำหนดให้ตัวถังของรถยนต์นั่งที่ใช้แล้วและโครงรถจักร ยานยนต์ที่ใช้แล้ว เป็นสินค้าที่ต้องห้ามในการนำเข้ามาในราชอาณาจักร พ.ศ. .... ตามที่กระทรวงพาณิชย์เสนอ และให้ส่งคณะกรรมการตรวจสอบร่างกฎหมายและร่างอนุบัญญ ัติที่เสนอคณะรัฐมนตรีตรวจพิจารณา แล้วดำเนินการต่อไปได้
    สาระสำคัญของร่างประกาศ เป็นการกำหนดให้ตัวถังรถยนต์นั่งที่ใช้แล้วและโครงรถ จักรยานยนต์ที่ใช้แล้วเป็นสินค้าที่ต้องห้ามในการนำเ ข้ามาในราชอาณาจักร แต่มิให้ใช้บังคับในกรณีการนำเข้าสินค้าดังกล่าวเข้า มาเพื่อเป็นต้นแบบในการผลิตหรือการศึกษาวิจัยในปริมา ณ เท่าที่จำเป็น (ร่างข้อ 4 และร่างข้อ 5)

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sumitr : 19-05-2012 เมื่อ 12:33
    รับตามชุดโอน จากเจ้าของรถที่ชื่อตรงกับเล่มโดยตรง (เท่านั้น) ในกรณีที่รถซื้อมาแล้วเอกสารไ่ม่ครบ ตามก่อนจ่ายทีหลัง ไม่สำเร็จไม่ต้องจ่าย เอกสารต่างๆ ต้องเป็นไปตามที่กำหนด จีงรับตามครับ รับรองได้เอกสารจากมือเจ้าของโดยตรงแน่นอนครับ
    [CENTER][CENTER]089-9801530

ขอบคุณ
    0

อัพหน่อยครับ
    รับตามชุดโอน จากเจ้าของรถที่ชื่อตรงกับเล่มโดยตรง (เท่านั้น) ในกรณีที่รถซื้อมาแล้วเอกสารไ่ม่ครบ ตามก่อนจ่ายทีหลัง ไม่สำเร็จไม่ต้องจ่าย เอกสารต่างๆ ต้องเป็นไปตามที่กำหนด จีงรับตามครับ รับรองได้เอกสารจากมือเจ้าของโดยตรงแน่นอนครับ

Senior Member yoadLittle's Avatar
    ขอบคุณ
    1

มาตรฐาน แจ้งเปลี่ยนเครื่อง

แจ้งเปลี่ยนเครื่อง เครื่องมีอินวอยครับ แบบไม่เอารถไปตรวจสภาพครับ ได้ไหม ราคาเท่าไห

ขอบคุณ
    0

ผมไม่ได้รับทำครับ รับตามเอกสารอย่างเดียวครับ มีอินวอยก็ไปตรวจได้เลยครับ ค่าเปลี่ยน 100 บาท มาตัดยอดที่ขนส่งใหญ่ก่อน หรือว่ารถไม่พร้ิอม ถ้าไม่พร้อม ก็ขับไปก่อนครับ เวลาต่อภาษีไม่ได้ขุดเลขเครื่องอยู่แล้ว ตัวถังอย่างเดียว ดุ ตรอ.ที่เขายอมตรวจให้ ของผมวางเครื่องแล้ว 5 ปี แล้วก็ไปแจ้งไม่ีมีปัญหาอะไร อินวอยังอยู่ แจ้งเมือไรก็ได้ครับ (อย่าให้หายเด็ดขาด) โดนจับก็บอกว่าเพิ่งวางหลังต่อภาษีก็จบครับ

Senior Member kik_kik's Avatar
    สถานที่
    หนุ่มเจ้าสำราญ คลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

พี่รับตามเอกสารราคาเท่าไรคับ รายละเอียด ผมมีเล่มและชุดโอนลอยแต่บัตรหมดอายุ อยู่หนึ่งชุดแต่ขาดอีกหนึ่งชุดและหนังสือมอบอำนาจ ที่ต้องการ คือ ชุดโอนสองชุด และหนังสือมอบอำนาจ
    ชื่อเค้าอยู๋ อำเภอสีคิ้ว จังหวัดนครราชสีมาคับ

ผมขอรายละเอียดทางเมลล์หน่อยนะคับเข้ามาไม่บ่อย [email protected]
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kik_kik : 12-06-2012 เมื่อ 01:53

Bookmarks